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HOTUBA YA MHE. SAIDI M. SADIKI, MKUU WA MKOA  
WA KILIMANJARO KATIKA SIKU YA UZINDUZI WA 

UTAYARISHAJI MPANGO KABAMBE (MASTER PLAN) WA 
MJI MOSHI KATIKA UKUMBI WA MKUU WA MKOA 

TAREHE 10 APRILI, 2017 
 

 

 Mheshimiwa Mstahiki Meya wa Manispaa ya Moshi; 

 Waheshimiwa Wenyeviti wa  Halmashauri za Moshi na Hai; 

 Waheshimiwa Wabunge; 

 Waheshimiwa Madiwani; 

 Katibu Tawala wa Mkoa; 

 Waheshimiwa Wakuu wa Wilaya;  

 Makatibu Tawala wa Wilaya;  

 Wakurugenzi Watendaji wa Halmashauri;  

 Wataalamu mbalimbali; 

 Wageni Waalikwa; 

 Wandishi wa Habari; 

 Mabibi na Mabwana: 

 

Nashukuru kwa kunialika kuwa mgeni rasmi katika kikao hiki cha 

uzinduzi wa utayarishaji wa Mpango Kabambe wa Halmashauri ya  

Manispaa ya  Moshi. 
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Ndugu washiriki, Mpango Kabambe ni matokeo ya uhitaji wa 

kuwa na chombo kitakachoongoza ukuaji wa miji. Ukuaji wa miji 

ni muhimu sana ukazingatia  hali ya kimazingira ambayo ni 

wezeshi na ya  kupendeza. Mpango Kabambe huzuia  miji 

inayokuwa kwa kasi kuwa na ongezeko la makazi holela, 

ongezeko la idadi ya watu wasio na huduma za msingi kama afya, 

maji na barabara na kuwafanya wakazi wake waweze  kuishi 

katika hali bora zaidi. 

 

Ndugu washiriki, Tanzania ina historia katika kuandaa mpango 

kama huu katika miji mbalimbali kwa nyakati tofauti tofauti. 

Mpango kama huu kwa mara ya kwanza nchini Tanzania 

uliandaliwa na Sir Alexander Gibbs katika mji wa  Dar es salaam 

mwaka 1948 ambayo ilikuwa kabla ya uhuru. Hii ilifuatiwa na miji 

mingine kama Mtwara mwaka 1968.  Mikoa  mingine iliyofuatia 

katika kuandaa mpango kama huu  ilikuwa ni Mwanza, Iringa, 

Mbeya, Morogoro, Tanga, Arusha na Mji wa Moshi ambao 

uliandaa mpango wake kabambe kwa mara ya kwanza mwaka 

1974. Wakati huo mji wa Moshi ulikuwa na eneo la kilomita za 

mraba 23, baadae ikaanda Mpango Kabambe wa pili mwaka 

1995-2015 ikiwa na ukubwa wa eneo la kilomita za mraba 58.  
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Kwa sasa Halmashauri ya Manispaa ya Moshi iko kwenye 

maandalizi ya mpango mpya wa mwaka 2017-2037 ikiwa na 

ukubwa wa kilomita za mraba 142, hii ni kwa mujibu wa Gazeti la 

Serikali  namba 219 la Tarehe 15 Julai 2016 ambapo imejumuisha 

kilomita za mraba 68 kutoka Halmashauri ya Wilaya ya Moshi na 

kilomita za mraba 16  kutoka Halmashauri ya Wilaya ya Hai. 

Masuala yote ya upanuzi wa Manispaa yamewezekana  baada ya 

kuzijulisha ngazi zote za kiutawala kuazia  chini hadi Taifa. 

 

Ndugu washiriki; Uandaaji wa Mipango Kabambe unazingatia   

sheria mbalimbali zikiwemo  Sheria ya Mipangomji ya mwaka 

2007, Sera ya Makazi ya mwaka 2000 nk. Miongozo  hii inatoa 

maelekezo ya uandaaji wa mpango kabambe ambao  utaongoza 

ukuaji wa miji na usimamizi wa maendeleo ya miji ili kuwa na  

miji endelevu na inayokalika kwa watu wote.  

 

Ndugu washiriki, kukosekana kwa Mipango Kabambe 

kumeifanya miji kukua kiholela kwa kuwa na makazi 

yasiyopangwa, na yasio na   fursa za kimaendeleo ya uwekezaji 

na uchumi, kutumia rasilimali kusiko endelevu. Kukosekana kwa 

Mipango Kabambe kunafanya miji mingi kuwa tegemezi badala ya 
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kuzalisha. Madhumuni  ya  mpango huu  ni kuratibu maendeleo 

endelevu ya Manispaa ya Moshi ili Manispaa yetu iweze kuimarika 

kiuchumi, kiafya, kiusalama, kuwa na hali  nzuri na ya 

kupendezesha,  ustawi pamoja na ufanisi katika nyanja zote za 

kijamii na kiuchumi. 

 

Ndugu washiriki; Kukamilika kwa utayarishaji wa Mpango 

Kabambe  huu kutatoa uelekeo wa kuboresha mazingira wezeshi 

kwa kutumia ardhi katika utoaji wa huduma mbalilmbali ambazo 

ni muhimu katika ustawi  wa jamii kama vile kutenga maeneo ya 

miundombinu, kilimo, hifadhi, viwanda makazi na sehemu za 

biashara. 

 

Ndugu washiriki; Natambua uandaaji wa mpango huu 

utachukua mwaka mmoja ukiwashirikisha wadau mbalimbali wa 

maendeleo ya Mji wa Moshi na  Wilaya jirani za Hai na Moshi. 

Vilevile, Mji  wa Moshi ndio Makao Makuu ya Mkoa, pia ni Makao 

Makuu ya Kanda ya Kaskazini ambapo taasisi mbalimbali 

zimeanzisha Ofisi na unatarajia kuwa  Jiji kabla ya  mwaka 2020. 

Hivyo, kuandaliwa kwa Mpango Kabambe kutachochea ukuaji  

kiuchumi kwa wilaya zingine na Mkoa kwa ujumla na pia 

kuharakisha Manispaa kupandishwa hadhi kuwa Jiji. 
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Napenda kuwasihi viongozi na wananchi wote kutoa ushirikiano 

kwa wataalamu washauri waliopewa kazi ya kuandaa Mpango 

Kabambe wa Mji wa Moshi ambao utajumuisha baadhi ya maeneo 

ya Wilaya za Moshi na Hai. Ni matuamini yangu kuwa nyote 

mliopo hapa mtakuwa mabalozi wa mpango huu. Sitarajii kuwa 

na malumbano ya kisiasa bali tuangalie maslahi ya wananchi 

watakayopata kutokana na mpango huu.  Tuache ubinafsi. 

 

Baada ya kusema haya machache, natamka kwamba; uzinduzi 

wa uandaaji wa Mpango Kabambe wa Mji wa Moshi 

umezinduliwa rasmi leo  tarehe 10/04/2017.  

 

Asanteni Sana kwa Kunisikiliza. 

 
 

 

 

 

 


