
1 
 

 
HOTUBA YA MHE. SAIDI M. SADIKI, MKUU WA 

MKOA WA KILIMANJARO WAKATI WA UFUNGUZI 
WA MAADHIMISHO YA UHURU WA VYOMBO VYA 

HABARI MKOANI KILIMANJARO  
TAREHE 10/05/2017 

 
 Mhe. Mkuu wa Wilaya ya Moshi na Hai; 
 Kamanda wa TAKUKURU (M) Kilimanjaro; 
 Kamanda wa Polisi (M) Kilimanjaro; 
 Meneja wa Mamlaka ya Mapato Tanzania (M) 

Kilimanjaro;  
 Ndg. Viongozi wa Serikali na Dini;  
 Wadau wa Habari; 
 Wana Habari; 
 Wageni waalikwa; 
 Mabibi na Mabwana: 

 
 
Bwana Yesu Asifiwe! 
Tumsifu Yesu Kristo! 
Asalam Aleikum! 
 
Awali ya yote napenda kuchukua fursa hii kumshukuru 
Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema aliyetujalia kukutana 
hapa siku ya leo. Aidha napenda kuwapongeza wana 
habari kupitia Club yao hapa Mkoani kwa kuandaa 
maadhimisho ya Uhuru wa Habari.  
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Ninazo taarifa kuwa maadhimisho haya yalikuwa yafanyike 
tarehe 03/05/2017 lakini kwa utashi wenu mmeamua kwa 
kauli moja kuyasogeza mbele hadi tarehe ya leo. 
Kutokana na hali hiyo napenda pia kutumia nafasi hii kuwa 
shukuru kwa kunialika kuwa mgeni rasmi katika shughuli 
hii.  Ahsanteni sana! 
 
Ndugu Mwenyekiti; 
Katika Ulimwengu wa leo binadamu anahitaji kupata 
taarifa/habari za mambo mbalimbali kwa wakati na kwa 
usahihi wake. Aidha kutokana na teknolojia tuliyonayo 
katika ulimwengu wa leo, habari/taarifa zinawezekana 
kuwafikia watu wengi kwa wakati mmoja. 
 
Napenda kutumia fursa hii kuwajulisha wana-habari na 
wadau wa habari kuwa kutokana na maendeleo ya 
teknolojia tuliyo nayo habari inaweza kuwa kichocheo cha 
maendeleo au kinyume chake. Hivyo napenda kutoa 
wito kwenu nyote kuhakikisha habari zinazotolewa 
zinalenga katika kuchochea maendeleo, amani na 
kukemea maovu yaliyopo katika jamii tunayoishi 
mathalani katika Mkoa wetu tunalo tatizo la baadhi ya 
wananchi kuwa na ulevi uliokithiri, ubakaji, utumiaji 
wa madawa ya kulevya na uharibifu wa mazingira.  
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Nitafurahi sana ninyi kama wana habari kuueleza Umma 
ukweli na athari za kujiingiza katika shughuli hizo.  
 
Hakika kwa kufanya hivyo tunaweza kuleta mabadiliko 
chanya katika jamii yetu. Kwa kufanya hivho mnaisaidia 
Serikali katika vita dhidi ya Ubakaji, Ulevi, Uharibifu wa 
Mazingira n.k. 
 
Aidha; habari inaweza kubomoa au kuleta vurugu katika 
jamii. Tunayo mifano mbalimbali hapa duniani inayo 
dhihirisha jinsi vyombo vya habari vilivyo weza kuleta 
machafuko. Majirani zetu wa Rwanda mwaka 1994, 
tumeshuhudia jinsi baadhi ya vyombo vya habari 
vilivyoweza kuchochea mauaji ya Kimbary. Tukiwa kama 
watanzania hatuna budi kukemea hali hiyo na vyombo 
vyetu vya habari vinatakiwa kuweka kipaumbele katika 
kutoa habari/taarifa kwa kuzingatia Sheria, Kanuni na 
Taratibu za Nchi. Nafahamu kuwa katika Mkoa wetu 
tunavyo vyombo mbalimbali nitoe wito kwa vyombo hivyo 
kutekeleza hilo. 
 
Ndugu Wana Habari; 
Kabla sijahitimisha hotuba yangu, napenda kutoa 
maelekezo yafuatayo:- 

(i)Wanahabari wajue kuwa hivi sasa tunatakiwa 
kutochanganya habari na siasa. Endapo 
tunachanganya habari na siasa huu ndio utakuwa 
mwanzo wa uvunjifu wa amani; 
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(ii) Vyombo kuwa na mwelekeo wa kisiasa, uzushi na 
uongo, udini n.k.; 

 
(iii) Vyombo viepuke ushabiki; 

 
(iv) Wadau wa Habari wakiwemo Serikali yenyewe na 

Taasisi zinginezo, tunao wajibu wa kutoa 
ushirikiano kwa wana habari pindi wanapo hitaji 
habari mbalimbali kutoka katika maeneo yetu. 
Aidha katika hili nasisitiza kuwa habari hizo zitakazo 
tolewa na wadau wa habari ziwe ni zile zenye 
kulenga kuleta maendeleo na amani kwetu sote. 
Wengine hunyimwa habari kwa kuwa vina vina 
rekedi ya kupotosha au kuandika uongo; 

 
(v) Nadhani mtakubaliana nami kuwa katika Mkoa wetu 

tunavyo vitu vingi ambavyo watu/jamii haivijui kwa 
undani wake. Tunazo rasilimali mbalimbali ndani ya 
Mkoa ambazo zinahitaji kutangazwa vizuri ili 
kuongeza Utalii na hivyo kuingizia Taifa letu mapato 
zaidi. Kwa mfano katika eneo la Hai tunalo eneo la 
maji moto ambalo ni zuri sana. Natamani muende 
pale mkatangaze kivutio hicho na vinginevyo kwa 
faida ya Mkoa na Taifa kwa ujumla. 

 
(vi) Andikeni habari sahihi na zenye uchambuzi ulio na 

takwimu sahihi. 
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Ndugu Wajumbe; 
Napenda kuhitimisha kwa kuwashukuru kwa mara 
nyingine tena kwa ukarimu wenu kama wana Habari. Pia 
nawapongeza kwa maandalizi mazuri ya siku yenu ya 
Uhuru wa Habari.  
 
Natumaini mtafurahia siku hii kwani hakika katika Taifa 
letu tunao Uhuru wa Habari na ndio maana ninyi wana 
Habari mpo. Uhuru wa habari usingekuwepo nanyi 
mngekuwa hamna kazi. Kwa mantiki hiyo napenda kutoa 
wito kwenu kwa mara nyingine tena kuendelea 
kushirikiana na Serikali yetu katika kupambana na wala 
Rushwa, Wahujumu Uchumi, Watumiaji na Wauzaji wa 
madawa ya kulevya n.k. 
 
Lakini pia tusisahau kutoa elimu kwa umma kupitia 
vyombo vyetu vya habari katika kuchochea maendeleo 
yetu ili tuweze kwenda sambamba na kazi ya Serikali yetu 
ya awamu ya Tano. 
 

 

Ahsanteni sana kwa kunisikiliza! 
 


