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HOTUBA YA MHE. SAID M. SADIKI,  
MKUU WA MKOA WA KILIMANJARO KATIKA 

UFUNGUZI WA KIKAO MAALUM CHA MAZINGIRA 
CHA KAMATI YA USHAURI YA MKOA (RCC) 

KILICHOFANYIKA KATIKA UKUMBI WA OFISI YA 
MKUU WA MKOA KILIMANJARO  

TAREHE 11/05/2017 
 

 Ndugu Katibu Tawala Mkoa wa Kilimanjaro; 
 Ndugu Wajumbe wa Kamati ya Ulinzi na Usalama ya 

Mkoa; 
 Waheshimiwa Wakuu wa Wilaya; 
 Waheshimiwa Wabunge; 
 Ndugu waheshimiwa Wenyeviti wa Halmashauri na 

Mstahiki Meya wa Manispaa ya Moshi;  
 Ndugu Mkurugenzi Mkuu wa TANAPA; 
 Ndugu Wakurugenzi Watendaji wa Halmashauri; 
 Ndugu Makatibu Tawala Wilaya; 
 Waheshimiwa Madiwani na Wenyeviti wa Vijiji;  
 Menejimenti ya Hifadhi ya Taifa Kilimanjaro na 

Mkomazi; 
 Viongozi wa Dini; 
 Wageni Waalikwa; 
 Wana-Habari; 
 Mabibi na Mabwana: 

 
Awali ya yote napenda kuchukua fursa hii kuwashukuru 
ninyi nyote kwa kuhudhuria mkutano huu muhimu, 
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unaolenga kujadili changamoto za uhifadhi na mazingira 
katika Mkoa wetu wa Kilimanjaro.  
Ni dhahiri kwamba mkutano kama huu unaoshirikisha 
wadau mbalimbali hususan viongozi na watendaji 
utasaidia kwa kiasi kikubwa juhudi za uhifadhi na utunzaji 
wa mazingira pamoja na kuelimisha jamii  juu ya umuhimu 
wa michango yao katika suala zima la uhifadhi na utunzaji 
wa mazingira hapa nchini.  Aidha uelewa wa viongozi na 
watumishi mbalimbali wa umma katika eneo la uhifadhi na 
utunzaji wa mazingira utasaidia kupatikana kwa utashi wa 
kitaalamu na msukumo wa utekelezaji wa majukumu ya 
jamii katika kuhakikisha mazingira yanaendelea kulindwa 
na kutunzwa.  Siyo kwamba hamfahamu ni maana ya 
uharibifu wa mazingira na utunzaji wao na hiki siyo kikao 
cha kwanza kinachohusu mazingira. 
 
Ndugu Wajumbe; 
Serikali ya Tanzania inatambua na kuthamini kwa kiwango 
cha hali ya juu dhana ya uhifadhi na utunzaji wa mazingira 
wa maeneo mbalimbali kulingana na umuhimu wa maeneo 
husika.  Hadi sasa nchi yetu imeweza kutenga karibu 
asilimia 40 ya ardhi yake kwa ajili ya uhifadhi.  Aidha, 
maeneo ambayo hayajawekwa katika uhifadhi kwa maana 
ya Hifadhi za Taifa au mapori tengefu bado yana uhitaji 
mkubwa wa kulindwa na kuhifadhiwa.  Hii ni pamoja na 
kutunza mazingira yanayozunguka makazi yetu kwa 
kuzingatia sheria, kanuni na miongozo ya Serikali.  Kitendo 
cha kutenga maeneo kwa ajili ya hifadhi kinaifanya nchi 
yetu kuwa miongoni mwa nchi chache sana ulimwenguni 
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ambazo zimeweza kutenga sehemu kubwa ya ardhi yake 
kwa ajili ya uhifadhi.   
Uamuzi huu wa dhati na wa makusudi wa serikali 
unatokana na kutambua umuhimu wa uhifadhi ambao ni 
pamoja na kuhakikisha mandhari na aina mbalimbali ya 
uoto wa asili unahifadhiwa; uhifadhi wa wanyamapori kwa 
ajili ya Utalii, kuhifadhi wanyama wanaotishiwa kutoweka 
kama vile Sokwe, Tembo, Faru nk.; kuhifadhi maeneo 
yenye viumbe wa pekee ambao hawapatikani mahali 
pengine ulimwenguni (Endemic Species) pamoja na 
kulinda vyanzo vya maji na mazalia ya samaki. 
 
Ndugu Wajumbe; 
Licha ya jitihada kubwa na nia njema ya serikali yetu 
tangu awamu ya kwanza hadi awamu ya tano ya 
kuhakikisha kuwa uhifadhi na utunzaji wa mazingira 
unapewa kipaumbele kwa faida za kiuchumi na kijamii 
kwa nchi yetu; bado kumekuwepo na changamoto 
mbalimbali ambazo kwa namna moja au nyingine 
zimeweza kutishia uhai wa uhifadhi nchini na uwepo wa 
mazingira rafiki. Changamoto hizi ni pamoja na:-  
 

(i) Migogoro isiyoisha ya mipaka ambayo vyanzo 
vyake ni kama vile wananchi kupanua shughuli 
zao za kilimo, mipaka ya hifadhi kutofahamika 
vizuri.  Siyo kwamba wananchi hawajui mipaka 
ila wengine ni ujeuzi na kupuuzia; 
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(ii) Ukataji wa miti usiozingatia kanuni za uhifadhi 
na utunzaji mazingira: kanuni zielezwe tena. 

 
(iii) Uingizaji wa mifugo katika maeneo ya Hifadhi 

na utunzaji wa mifugo mingi katika eneo dogo na 
hivyo kusababisha uwepo wa jangwa katika 
baadhi ya maeneo; 
 

(iv) Shughuli za kilimo karibu na vyanzo vya maji. 
 

Changamoto hizi zimeleta athari za mabadiliko ya tabia 
nchi na katika Mkoa wetu wa Kilimanjaro tumeweza 
kushuhudia ukame uliokithiri, kukauka kwa baadhi ya mito 
na kupungua kwa mitiririko ya maji, migogoro ya matumizi 
ya maji, ongezeko la joto, mvua zisizotabirika na mafuriko.  
 
Aidha, ongezeko kubwa la watu lisilowiana na ongezeko la 
ardhi nalo limekuwa chanzo kikubwa kwa uharibifu wa 
mazingira na kichocheo cha migogoro kati ya binadamu na 
wanyamapori. 
 
Ndugu Wajumbe; 
Tatizo jingine kubwa linalotishia uhai wa hifadhi zetu ni 
tatizo la ujangili ambalo hatua za makusudi 
zisipochukuliwa, ni dhahiri kizazi chetu kitabeba lawama 
zote kutoka kwa kizazi kijacho kwa kushindwa kuchukua 
hatua stahiki kukabiliana na hali hii.  Ujangili unaoendelea 
kushamiri katika maeneo yetu unatokana na sababu 
kadhaa ikiwemo umaskini miongoni mwa jamii zetu 
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ambapo huendesha ujangili kwa nia ya kujipatia kipato na 
chakula cha kujikimu na maisha, hata hivyo huishia 
kuneemesha matajiri wanaowauzia. 
  
Sababu kubwa na ambazo kwa kweli ni changamoto 
kwetu na hata mataifa mengi duniani ni ile ya kuwepo kwa 
mitandao ya kiuhalifu wa ujangili ya kimataifa 
ambayo hutumia silaha na mbinu zote za kisasa 
kufanikisha malengo yao.  Hii pia inachangiwa na uwepo 
wa masoko katika baadhi ya mataifa duniani ambayo 
huuza nyara zitokanazo na ujangili kwa bei ya juu 
inayohamasisha na kuchochea ujangili. Jumuiya ya 
Kimataifa na wapenda uhifadhi duniani wamekuwa 
wakipiga kelele sana juu ya suala hili lakini jitihada hizi 
zinapaswa kuungwa mkono na sisi sote wenye mapenzi 
mema na sekta ya uhifadhi nchini. 
 
Ni dhahiri imedhihirika kuwa katika maeneo yote 
yaliyohifadhiwa, viongozi wa kisiasa wanao wajibu na 
ushawishi mkubwa kwa wananchi wanaowaongoza juu ya 
masuala mbalimbali ya kijamii na hata kiuchumi.  Kupitia 
mkutano huu, natoa wito kwenu ninyi viongozi, watendaji 
na wadau wa uhifadhi na utunzaji wa mazingira kutoa 
ushirikiano wa dhati na kuchangia kwa hoja zenye nguvu 
juu ya namna gani tunaweza kupiga hatua mbele katika 
kukabiliana na changamoto hizi ili tujijengee heshima kwa 
kizazi kilichopo na kijacho kwa kufanikiwa kuzitunza 
rasilimali hizi pamoja na mazingira yetu.  Kwa kufanya 
hivyo tunaweza kujenga nguzo muhimu katika uchumi wa 
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nchi yetu.  Muda si mrefu Kilimanjaro itageuka jangwa na 
dhahabu nyeupe ya mlima Kilimanjaro itatoweka. 
 
Ndugu Wajumbe; 
Kabla sijahitimisha hotuba yangu, ninapenda kutoa 
maelekezo yafuatayo:- 
 

(i) Kama mtakumbuka, tarehe 30/04/2017, Rais wa 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mheshimiwa 
Dkt. John Pombe Magufuli alipokuwa hapa 
Mkoani kwetu, alituachia kazi kubwa 
yakuhakikisha mazingira yetu yanatunzwa.  Ikiwa 
ni pamoja na kuhakikisha vyanzo vyote vya maji 
vinabainishwa na kulindwa.  Kupitia kikao hiki 
maalumu, napenda kufikisha ujumbe huu kwenu 
ili kwa pamoja tuweze kupanga na kuweka 
mikakati ya kuhakikisha vyanzo vyote vya maji 
vinabainishwa na kutunzwa kwa kufuata sheria, 
kanuni na taratibu zilizopo.   
 
Aidha, ni matumaini yangu kuwa, kupitia kikao 
hiki mtapata fursa ya kuelewa nini tunachotakiwa 
kama viongozi kwenda kufanya na kuwaelekeza 
wananchi. Kila ngazi ina kiongozi/viongozi. 

 
(ii) Wakuu wa Wilaya na Wakurugenzi wa 

Halmashauri kuhakikisha maeneo yote yaliyo na 
vyanzo vya maji yanabainishwa na kulindwa 
kutegemeana na sheria.  Kuanza kuchukua hatua 
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kwa wananchi wote waliopo katika vyanzo vya 
maji na wale wote wanaoendesha shughuli za 
kibinadamu katika kingo za mito.  
  

Tukumbuke kuwa, sheria inaelekeza kuwa, mita 60 
katika hifadhi ya vyanzo vya maji na mito 
zinatakiwa kuachwa wazi na kuoteshwa miti rafiki 
wa mazingira.  Kama sheria zetu ndogo ni dhaifu, 
ziimarishwe. 

 
(iii) Aidha, natoa wito kwa viongozi wa Dini 

kuendelea kutoa ushirikiano kwa Serikali katika 
masuala ya utunzaji wa mazingira. Tumieni 
nyumba zetu za Ibada kutoa elimu na maelekezo 
juu ya utunzaji wa mazingira ambayo ni sehemu 
ya uumbaji wa Mwenyezi Mungu. Nadhani  
mtakubaliana nami kuwa, kwa kuwa uumbaji 
unatoka kwa Mwenyezi Mungu na hivyo kuharibu 
uumbaji ni dhambi kubwa sana na yawezekana 
siku moja tukaulizwa ni kwa kiasi gani 
tumechangia sisi binadamu katika uharibifu wa 
uumbaji tuliokabidhiwa na Mwenyezi Mungu 
tuweze kuulinda na kuutunza. 
 

(iv) Katika kutekeleza suala zima la mazingira na 
utunzaji wake, siasa zisipewe nafasi.  Uhifadhi na 
utunzaji wa mazingira hauna siasa. Lazima 
tubadilike twendeni tukafanye kazi kwa maslahi 
ya Watanzania wa leo na kesho. Lugha ya 
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wanasiasa kusema watu wangu wasibughudhiwe 
ikome. 

 

(v) Nafahamu kuwa, wapo baadhi ya watendaji 
ambao ni kikwazo katika kutekeleza suala la 
utunzaji wa mazingira ikiwemo katazo la kukata 
miti.   

 

Natoa wito kwao waache tabia hiyo na Wakuu wa 
Wilaya na Wakurugenzi Watendaji wa 
Halmashauri chukueni hatua kwa watumishi wa 
aina hii.  Hakuna sababu ya kuwafumbia macho. 
Moja ya vigezo vya Mtendaji/Kiongozi kuendelea 
kuwa madarakani ni kutunza mazingira. Iwe 
sehemu ya mkataba wa ajira yake. 

 
Ndugu Wajumbe; 
Nimalize hotuba yangu kwa kusisitiza nilichokisema hapo 
awali kwamba; mhakikishe kikao hiki kinajadili na kutoa 
ushauri au majibu sahihi ya changamoto tulizonazo katika 
suala la utunzaji wa mazingira yetu sambamba na 
kuendeleza uhifadhi katika Taifa letu.  Aidha, utashi wenu 
wa kitaalamu, kisiasa na kupitia imani zetu unahitajika 
sasa kuliko wakati mwingine wowote ule katika 
kushirikiana kwa pamoja na watalaam, viongozi wa 
vyama, kidini na Serikali pamoja na wananchi ili kwa 
pamoja tuweze kunusuru maliasili zetu na mazingira yetu 
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kwa lengo la kuifanya dunia yetu iendelee kuwa mahali 
salama pa kuishi.  
 
 
 
 
 
Baada ya kusema hayo, naomba sasa kutamka rasmi 
kwamba; Mkutano wa Wadau wa Uhifadhi na 
Utunzaji wa Mazingira umefunguliwa rasmi. 
 
 

Asanteni Sana kwa kunisikiliza! 
 
 
 


