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HOTUBA YA MHE. SAIDI MECK SADIKI,  
MKUU WA MKOA WA KILIMANJARO KATIKA 

MAADHIMISHO YA KILELE CHA SIKU YA WAUGUZI 
DUNIANI AMBAYO KIMKOA YANAADHIMISHWA 

WILAYANI ROMBO TAREHE 12/05/2017 
 

 Mhe. Mkuu wa Wilaya ya Rombo; 
 Ndugu Katibu Tawala Mkoa; 
 Ndugu Mkurugenzi wa Halmashauri (W) Rombo; 
 Ndugu Muuguzi Mkuu wa Mkoa; 
 Ndugu Mwenyekiti wa TANNA Mkoa; 
 Ndugu Wajumbe wa Sekretarieti ya Afya Mkoa; 
 Ndugu Mganga Mkuu wa Mkoa na Waganga Wakuu wa 

Wilaya; 
 Ndugu Wauguzi Wakuu wa Wilaya; 
 Ndugu Wajumbe wa Sekretarieti ya Afya ya Hospitali ya 

Wilaya ya Rombo; 
 Ndugu Viongozi mbalimbali wa Chama na Serikali; 
 Ndugu Viongozi wa Dini; 
 Waandishi wa Habari; 
 Wageni Waalikwa; 
 Mabibi na Mabwana: 

 
Awali ya yote napenda kumshukuru Mwenyezi Mungu ambaye 
ametuwezesha kufika siku hii ya leo. Aidha nawashukuru Wauguzi 
kwa heshima kubwa mliyonipa ya kunishirikisha kikamilifu katika 
sherehe yenu ya kuadhimisha siku ya Uuguzi mkiungana na 
Wauguzi wenzenu pote duniani.  
 
Nitumie fursa hii kuwashukuru kwa mapokezi mliyonipatia siku ya 
leo.  Aidha, napenda pia kuwapongeza kwa maandalizi mazuri ya 
shughuli hii.  Nafahamu kuwa mnao wajibu mkubwa wa kutoa 
huduma kwa wagonjwa waliopo katika vituo vya kutolea huduma 
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lakini, mmeweza kutekeleza maandalizi ya sherehe hii.  
Hongereni Sana! 
 
Ndugu Wauguzi; 
Aidha; napenda nitoe pongezi zangu za dhati kwenu kwa kuienzi 
siku yenu hii wakati mnaadhimisha kumkumbuka na kumuenzi 
mwanzilishi wa taaluma yenu ya Uuguzi ambaye alizaliwa miaka 
197 iliyopita. Nawapongeza sana kwa kazi yenu nzuri 
mnayoifanya ya kuhudumia jamii kwa moyo pamoja na 
changamoto mbali mbali mnazokumbana nazo. Aidha natambua 
kuwa Muuguzi ndiye anayekaa na mgonjwa masaa mengi kuliko 
watumishi wengine wa afya.  Kwa mantiki hiyo napenda kutoa 
wito kwa jamii itambue kuwa ninyi ni watu muhimu sana kwa 
jamii na kwa hakika mnastahili pongezi.   Hongereni Sana! 
 
Aidha, napenda kuwapongeza Wauguzi wote wa Mkoa huu kwa 
kukubali kufanya maadhimisho haya katika ngazi ya Mkoa.  
Ninazo taarifa kuwa, utaratibu huu ulianza mwaka 2016 ambapo 
maadhimisho haya yalifanyika katika Manispaa ya Moshi.   
 
Nafurahi kuona utaratibu huu unaendelea na ndiyo maana leo 
tupo hapa Rombo katika kuadhimisha Siku ya Wauguzi katika 
Mkoa wetu.  Napenda kutoa wito kwa uongozi wa TANNA na 
Muuguzi Mkuu wa Mkoa kuendelea kusimamia utaratibu huu.  
Suala hili ni muhimu kwani waswahili husema: ’’Umoja ni 
Nguvu’’.  Mnapoungana hivi ni rahisi kushirikiana katika kujadili 
na kutafuta majibu ya changamoto mlizonazo kwa sauti moja. 
 
Ndugu Wauguzi; 
Nimefahamishwa kuwa, sherehe hizi za Wauguzi 
zinazoziadhimisha hapa leo zimeambatana na utoaji wa huduma 
mbalimbali bila malipo katika jamii yetu ya Wilaya ya Rombo.  
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Aidha, nafahamu kuwa, katika juma la mwisho la mwezi Aprili, 
2017 hadi jana mmeweza kufanya yafuatayo:- 
 

1. Kutoa elimu ya unyanyasaji wa kijinsia kwa shule 09 
za Sekondari zenye jumla ya wanafunzi 5,201 na kwa 
Shule za Msingi 05 zenye jumla ya wanafunzi 1,327:  
Napenda kuwashukuru sana kwani tunalo tatizo kubwa 
katika Wilaya ya Rombo na Mkoa kwa ujumla katika suala la 
unyanyasaji wa kijinsia.  Kwa mfano: kuanzia Januari,2017 
hadi Machi, 2017, wanafunzi wapatao 163 wamepewa 
mimba katika Mkoa wetu  kati ya hao wa sekondari  160 na 
shule za msingi  03 .Aidha Wilaya ya Rombo inaongoza kwa 
kuwa na wanafunzi  47 ikifuatiwa na Wilaya ya Same 
wanafunzi 46. 
 
 Aidha, nitoe wito kwa viongozi ngazi ya Wilaya na Mkoa 

kuweka utaratibu wa kuendelea kutoa huduma ya 
kuelimisha jamii kuhusiana na mimba za utotoni.  Nitoe  
wito kwa Jeshi la Polisi na viongozi wa Dini kutoa 
ushirikiano katika kukabiliana na tatizo la unyanyasaji wa 
watoto wetu pamoja na mimba za utotoni.  Hata hivyo, 
lipo tatizo la wazazi na wanafunzi wa kike waliopewa 
mimba kutowataja wanaume waliowapa mimba na hii 
inafifisha juhudi za kuchukua hatua za kisheria dhidi ya 
wahusika. 

 
2. Kutoa elimu juu ya athari za ulevi uliokithiri pamoja 

na madawa ya kulevya: 
 

 Ninazo taarifa kuwa, Wauguzi kwa kushirikiana na wadau 
mbalimbali mmeweza kutoa elimu ya athari za ulevi na 
utumiaji wa madawa ya kulevya kwa jamii ya wana-
Rombo.  Nafurahi kusema kuwa elimu hii mmeitoa katika 
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kipindi muafaka kwani hivi sasa tunalo tatizo kubwa katika 
eneo hili la Rombo hasa kwa wananchi wa rika mbalimbali 
kujihusisha sana na ulevi uliopindukia pamoja na utumiaji 
wa madawa ya kulevya kama mirungi.  

 
Napenda kutoa wito kwa wananchi kuachana na tabia ya utumiaji 
wa pombe uliokithiri kwani watalaamu wamefanya tafiti na 
kudhihirisha kuwa matumizi ya pombe yaliyokithiri pamoja 
matumizi ya dawa za kulevya na mirungi yana athari zifuatazo:- 

 
(i) Kusababisha Saratani na magonjwa ya kuambukiza kama 

UKIMWI; 
(ii) Kusababisha watoto kuzaliwa wakiwa na ulemavu wa 

akili; 
(iii) Kusababisha kuvunjika kwa ndoa; 
(iv) Kukosekana kwa nguvukazi na hivyo uchumi katika 

ngazi ya familia kuanza kudorora; 
(v) Kutokana na ndoa kuvunjika jamii inajikuta kuwa na 

kundi kubwa la watoto wa mitaani. 
 

3. Aidha, nafahamu kuwa; Wauguzi mmefanikiwa kutoa 
huduma ya uchunguzi wa viashiria vya awali vya 
Saratani ya Mlango wa Shingo ya Kizazi.  
Nimefahamishwa kuwa, wanawake wapatao 120 
wamepatiwa huduma hiyo na waliopatikana kuwa na 
viashiria vya Saratani ni wawili (02) na waliokutwa tayari 
wana Saratani ni wawili (02). 
 
Napenda kuwapongeza kwa mara nyingine tena kwa kuwa 
na ubunifu huu.  Tumezoea kufanya sherehe kama hizi na 
hatukuwa na utaratibu kama huu.  Utaratibu wenu 
umewezesha kuwa na matokeo chanya kwa wananchi, kwani 
wamefaidika moja kwa moja na hasa kwa kuchunguzwa afya 
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zao.  Wakina Mama wanne (04) ambao wamepatikana kuwa 
na matatizo ya Saratani si haba ambazo sasa mtajua 
mapema jinsi ya kuwasaidia. Nitoe wito kwa wananchi 
kuendelea kutembelea vituo vya afya kwa ajili ya kupima 
afya zao. Tusisubiri mpaka hali iwe mbaya.  

 
Wagonjwa wa Saratani, sasa wanaweza kupatiwa huduma ili 
kuokoa maisha yao. 

 
4. Nafurahi kuwa Wauguzi mmeweza kuhamasisha wananchi 

kuweza kuchangia damu na tumeweza kupata damu kiasi 
cha lita 46 ambazo hakika zitaweza kuokoa maisha ya watu.  
Ahsanteni sana na naomba wananchi waendelee kutoa 
mchango wao wa kuchangia damu.  

 
Ndugu Wauguzi; 
Mmeeleza kuwa hadi sasa kuna jumla ya wauguzi na wakunga 
zaidi ya 30,000 hapa nchini na katika mkoa wa Kilimanjaro 
pekee kuna jumla ya Wauguzi 1,232. Idadi hii imeendelea 
kupungua kutokana na Wauguzi 43 kupatikana na Vyeti Feki. 
Hiyo inathibitisha dhahiri ongezeko la wataaluma haliendani na 
ongezeko la watu na vituo vya kutolea huduma.   
 
Hata hivyo, pamoja na upungufu huo, natoa wito kwenu kuwa; 
muendelee kutoa huduma iliyo bora na salama na si hivyo tu, bali 
muuthamini na  kuheshimu uhai wa binadamu kwa kutoa huduma 
kwa haki bila kujali hali ya kiuchumi aliyonayo mtu; rangi, 
kabila wala dini, kama ambavyo mmerudia kiapo chenu hii leo. 
Ninajua kuwa wauguzi wengi wanafanya kazi yao vizuri kwa 
kufuata na kuzingatia maadili na misingi bora ya taaluma yao, 
lakini wapo wachache ambao wanataka kuichafua taaluma yenu 
kwa kwenda kinyume na maadili ya taaluma yenu. Natoa wito 
kwa viongozi, Wauguzi hao msiwafumbie macho.  
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Fanyeni jitihada za kuwabaini na kuwaelekeza na kama 
hawaelekei mamlaka za nidhamu zianze kuwachukulia hatua za 
kinidhamu ili iwe fundisho hata kwa wengine. 
 
Ndugu Wauguzi; 
Nimefarijika sana kuona maandishi katika mabango yenu 
yakisema “Wauguzi wa Mkoa wa Kilimanjaro hatutavumilia 
vifo vitokanavyo na uzazi na watoto wachanga kwa 
uzembe, n.k. Hakika nawapongeza sana kwa kuweza 
kuhamasishana juu ya hilo pasipo kujali uhaba wa wauguzi 
wataaluma ukilinganisha na idadi ya wateja mnaowahudumia 
pamoja na  uzembe wa wataaluma wachache wakiwemo wauguzi 
kama nilivyosikia kwenye risala yenu. Ni kweli vifo vitokanavyo na 
uzazi na watoto wachanga katika Mkoa wa Kilimanjaro bado viko 
juu na sababu ya vifo vingi vinavyotokea zinaweza kuzuilika 
endapo wauguzi mtaamua kuwa makini sawasawa na ujumbe 
niliousoma kwenye bango lenu. Ninawaunga mkono katika 
kuitekeleza kauli mbiu hii.  Hongereni sana Wauguzi!  Hata 
hivyo, ipo haja kubwa kuendelea kuwahamasisha akina mama 
wazazi kutumia Kliniki ipasavyo. 
 
Ndugu Wauguzi;  
Nimezisikia changamoto mbalimbali zinazochangia kupunguza 
ubora wa utendaji kazi wenu. Moja kati ya hizo ambayo pia ndio 
inayoonekana kuwa kama tatizo sugu ni:  
 
Kwanza; uhaba wa vitendea kazi. Napenda kuwatia moyo katika 
hili kuwa, Serikali yetu inao mpango kabambe wa utekelezaji wa 
huduma za afya.  Mpango huu utapunguza kama sio kuondoa 
kabisa tatizo hilo.  
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Ninasema hivyo nikiwa na maana kuwa kwa kupitia mpango huu 
mtaweza kuainisha ninyi wenyewe kipi kitekelezwe kwanza na kipi 
kifanyike baadae kwa kushirikiana na timu zenu. Kadhalika kupitia 
mpango huo mtaweza kujiwekea utaratibu mzuri wa kutathmini 
utekelezaji wa mipango yenu. 
 
Pili; kuhusu changamoto ya kuchelewa kupandishwa vyeo, 
napenda kuwajulisha kuwa, hali hiyo imetokana na zoezi la 
uhakiki wa wafanyakazi hewa pamoja na ninyi wenyewe 
watumishi kutojaza fomu za OPRAS kwa wakati. Aidha 
upandishwaji vyeo kwa kutumia OPRAS ulitakiwa kuanza tangu 
mwaka 2004 lakini wengi wenu mlikuwa bado hamjaanza 
kutekeleza hayo. 
 
Nawaagiza ndugu Wauguzi jitahidini kujaza fomu hizo kwa wakati 
ili muweze kupandishwa vyeo kwa wakati, ukizingatia Rais wetu 
wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mheshimiwa Dkt. John 
Pombe Magufuli katika sherehe za Mei Mosi aliahidi kulitekeleza 
hilo katika mwaka wa fedha ujao na mara baada ya kukamilisha 
zoezi la kuhakiki watumishi wa Serikali. 
 
Changamoto nyingine ni kuhusiana na kutolipwa posho kwa 
wauguzi wanaoingia zamu za usiku maana ni dhahiri kuwa masaa 
wanayofanya kazi ni sawa na kuingia zamu mbili. Niwaombe 
ndugu wauguzi muendelee kuwa wavumilivu huku tukiendelea 
kulifanyia kazi ombi hilo kwani hakuna asiyeona changamoto hiyo 
pamoja na wingi wa kazi anazokuwa nazo Muuguzi kwa siku. 
 
Ndugu Wauguzi; 
Kuhusu changamoto nyingine ya upungufu wa Wauguzi katika 
vituo vingi vya kutolea huduma nalo ni tatizo sugu ukichanganya 
na zoezi la uhakiki wa wafanyakazi hewa ambalo limeathiri pia 
Mkoa wetu kwa kiwango kikubwa.  
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Nimeshatoa maelekezo kwa waajiri kuomba kibali cha kuajiri.  
Kinachotakiwa kwa kila mwajiri kwa maana ya Wakurugenzi 
Watendaji wa Halmashauri na Ofisi yangu ni kuhakikisha kuwa 
wanaandaa mazingira mazuri yatakayowezesha kufanya 
watumishi watakaopangiwa wasikimbie au kutokuja kwenye ajira.  
 
Aidha; mmesema kuwa wako baadhi ya waajiri wanaowashonea 
wafanyakazi wao sare zinazofanana na sare za Wauguzi 
(rangi nyeupe na blue), jambo hili hatutaliruhusu na ninatoa agizo 
kwa wafanyabiashara hao maana hata hapa rombo nimeambiwa 
wapo, waache mara moja na Mheshimiwa Mkuu wa Wilaya ya 
Rombo ninakuagiza usimamie hilo. Vazi la wauguzi lina heshima 
yake kubwa na linapaswa kulindwa kwani Muuguzi ambaye 
hajavaa vazi hilo haruhusiwi hata kumhudumia mgonjwa wala 
kumshika. 
 
Ndugu Wauguzi, 
Mwisho; niwashukuru tena kwa maadhimisho haya na kwa kazi 
nzuri mnazozifanya kwa upendo na kwa kujituma pamoja na 
kuwa kunachangamoto kadhaa. 
 
Nawatakieni nyote utendaji kazi mzuri na mafanikio mema katika 
kazi zenu. 
 
 

Asanteni Sana kwa Kunisikiliza! 
 
 
 


