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NENO LA UKARIBISHO LA MHE. ANNA E. MGHWIRA, 
MKUU WA MKOA WA KILIMANJARO WAKATI WA 

UFUNGUZI WA KIKAO CHA KUZUNGUMZIA MIKAKATI  
YA UHIFADHI WA HIFADHI ASILIA YA 

CHOME/SHENGENA TAREHE 16/06/2017 
 

 Mhe. Mkuu wa Wilaya ya Moshi na Same; 
 Katibu Tawala wa Mkoa; 
 Wah. Madiwani; 
 Meneja wa TFS Kanda ya Kaskazini; 
 Wadau wa Habari; 
 Wana Habari; 
 Wageni waalikwa; 
 Mabibi na Mabwana: 

 
Awali ya yote napenda kuchukua fursa hii kumshukuru Mwenyezi 
Mungu mwingi wa rehema aliyetujalia kukutana hapa siku ya leo.  
 
Aidha napenda kuwashukuru Wakala wa Misitu (TFS) Kanda ya 
Kaskazini kwa kunialika kuwa Mgeni Rasmi katika shughuli hii.  
Ahsanteni sana! 
 
Ndugu Meneja wa Kanda; 
Mkoa wa Kilimanjaro ni miongoni mwa Mikoa ambayo hukumbwa 
na ukame hususan katika misimu ya kiangazi. 
 
Pamoja na sababu za kidunia miongoni mwa sababu kuu za 
ukame mkali ni uharibifu wa mazingira hususan uvunaji holela wa 
bidhaa zitokanazo na misitu. 
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Hapo awali Mkoa wa Kilimanjaro ulikuwa ni miongoni mwa Mikoa 
yenye hali ya hewa nzuri iliyokuwa ikiruhusu uzalishaji wenye tija 
wa mazao ya kilimo. 
 
Lakini hali ilivyo sasa kila mmoja wetu ni shahidi wa hali mbaya 
ya hewa tunayokabiliana nayo. Kilimo chetu kimekosa uhakika 
kutokana na mabadiliko ya tabia nchi yaliyotoknaa na uharibifu 
wa mazingira tulioufanya. 
 
Ndugu Meneja Wajumbe; 
Uhifadhi wa maliasili si jukumu la mtu mmoja au kikundi fulani 
ndani ya jamii.  Wakati umefika sasa kwa jamii kuelewa kuwa kila 
mmoja wetu anawajibu wa kuhakikisha kuwa hifadhi zetu zote 
zinakuwa salama. 
 
Aidha; Serikali kwa kushirikiana na wananchi pamoja na wadau 
imekua ikichukua hatua mbalimbali kukabiliana na hali ya 
uharibifu huo ikewemo kusimamia sheria zinazolinda misitu na 
hifadhi zote. 
 
Ndugu Meneja wa Kanda; 
Sote ni mashahidi  kuwa msitu wa Chome ni moja ya hifadhi 
zinazokabiliwa na changamoto kadhaa ikiwemo ujangili wa 
uvunaji holela wa miti, uchomaji wa moto na shughuli 
nyingine za kibinadamu. 
 
Hali hii imepelekea uharibifu mkubwa wa mazingira na kuwepo 
kwa hatari ya kutoweka kwa hifadhi hii muhimu kwa ustawi wa 
maisha ya wananchi wetu. 
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Leo tumekutana hapa ili kuzungumza juu ya uhifadhi wa hifadhi 
asili ya Chome (Shengena).  Napenda kutumia fursa hii kuelekeza 
mambo yafuatayo:- 
 

(i)    Kila mmoja wetu atoe mawazo yake kwa uhuru na 
uwazi kwani kukutana kwetu hapa ni ujumbe tosha 
kuwa mawazo yetu sote yanahitajika na ni muhimu 
kwa ajili ya maendeleo yam situ huu.  

  
(ii)    Lazima tutambue kuwa tutakachokijadili leo kitatoa 

mawazo elekezi juu ya kunusuru msitu huu. Hivyo 
basi; ni matumaini yangu kuwa sote tutatoa mawazo 
ya kujenga ili tuweze kuyafikia malengo yetu.  

 

(iii)    Vikao hivi viwe endelevu kudumisha umoja, 
mshikamano na ushirikiano katika masuala ya 
uhifadhi wa msitu wetu. 

   
(iv)    Wajumbe wote lazima wajikite katika kutafuta 

ufumbuzi wa tatizo badala ya kulalamika na 
kulaumu. 

 
(v)    Kila mjumbe afahamu kuwa uhifadhi endelevu wa 

msitu huu ndiyo siri ya mafanikio ya maendeleo ya 
wananchi wanaozunguka hifadhi.  

 

Hivyo basi kila mmoja wetu aweke mbele maslahi ya 
kudumu ya umma atakapokuwa anachangia mawazo yake. 
Uzoefu unaonesha kuwa kuna baadhi ya viongozi wa kisiasa 
hudhani kuwarahisishia wananchi mazingira ya kuharibu 
hifadhi ndiko kuwasadia.  Mawazo haya si sahihi kabisa 
kwani hifadhi hizi tunazilinda kwa maslahi ya wananchi. 
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Ndugu Wajumbe; 
Napenda kuhitimisha kwa kuwashukuru kwa mara nyingine tena 
Wakala wa Huduma za Misitu (TFS) Kanda ya Kaskazini kwa 
kunialika. 
 
Mwisho, napenda kutamka kuwa; kikao cha kuzungumzia 
mikakati ya uhifadhi wa hifadhi asilia ya 
Chome/Shengena kimefunguliwa rasmi. 

 
 

Ahsanteni sana kwa kunisikiliza! 
 

 
 


