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HOTUBA YA MHE. ANNA E. MGHWIRA,  

MKUU WA MKOA WA KILIMANJARO WAKATI  

WA MAPOKEZI YA MBIO ZA MWENGE WA UHURU 

KUTOKA MKOA WA MANYARA TAREHE 15/09/2017 

 

 Mheshimiwa Joel N. Bendera - Mkuu wa Mkoa wa Manyara; 

 Ndugu Viongozi wa Serikali na Vyama vya Siasa wa Mikoa ya 

Kilimanjaro na Manyara; 

 Ndugu Kiongozi wa Mbio za Mwenge Kitaifa; 

 Ndugu Wakimbiza Mwenge Kitaifa kwa mwaka 2017; 

 Ndugu Wajumbe wa Kamati za Ulinzi na Usalama za Mikoa 

ya Kilimanjaro na Manyara; 

 Ndugu Wakuu wa Wilaya za Mkoa wa Kilimanjaro na 

Manyara; 

 Ndugu Wenyeviti na Mameya  wa Halmashauri za Wilaya na 

Manispaa; 

 Waandishi wa Habari; 

 Mabibi na Mabwana: 
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Ndugu Mkuu wa  Mkoa wa Manyara; 

Kwa niaba ya viongozi na wananchi wa Mkoa wa Kilimanjaro 

ninamshukuru Mungu aliyetuwezesha kukutana katika eneo hili la 

Kijiji cha Ormelili lililoandaliwa maalum kwa ajili ya makabidhiano 

ya Mwenge wa Uhuru kwa mwaka huu wa 2017 kati ya Mkoa wa 

Manyara na Kilimanjaro huku tukiwa wenye nguvu na afya njema.   

 

Ninapenda pia kutumia nafasi hii kutoa pongezi zangu za dhati 

kwa viongozi na wananchi wote wa Mkoa wa Manyara kwa kazi 

nzuri mliyoifanya ya kumaliza salama mbio za Mwenge wa Uhuru 

mwaka 2017.   Hongereni Sana! 

 

Aidha, ninawapongeza Wakimbiza Mwenge wa Uhuru Kitaifa 

wakiongozwa na Ndugu Amour Hamad Amour kwa kazi nzuri 

waliyoifanya katika Mkoa wa Manyara; Kwa upendo, Uzalendo  na 

moyo mkunjufu ninawakaribisha sana Mkoani Kilimanjaro kwenye 

chimbuko la Mwenge wa Uhuru, kwani kila mtanzania anajua 

kuwa Mwenge wa Uhuru ulipowashwa kwa mara ya kwanza 

ulipandishwa juu ya kilele cha mlima Kilimanjaro; hivyo basi leo 

Mwenge wa Uhuru umekuja nyumbani. 
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Ndugu Kiongozi wa Mbio za Mwenge wa Uhuru; 

Mkoa wa Kilimanjaro una historia nzuri ya kuuenzi Mwenge wa 

Uhuru na kutekeleza kwa vitendo maudhui yote yanayoainishwa 

kwenye ujumbe wa Mwenge wa Uhuru kila mwaka.  Mwaka huu 

ujumbe wa Mwenge wa Uhuru unasema, nanukuu “Shiriki 

Kukuza Uchumi wa Viwanda kwa Maendele ya nchi yetu”.  

Mwisho wa kunukuu. 

 

Ujumbe wa Mwenge una umuhimu maalum kwa Mkoa wetu.  

Mkoa huu umebahatika kupata uzoefu wa kutumia uchumi wa 

viwanda.  Tangu Uhuru, Serikali imeelekeza ujenzi wa viwanda 

mbalimbali katika Mkoa wetu ambavyo viliweza kutoa ajira nyingi 

kwa sehemu kubwa ya jamii yetu. 

 

Uzoefu wa uchumi wa viwanda unafahamika na kuheshimika kwa 

mchango wake kwa maendeleo ya mtu mmoja mmoja na jamii 

nzima ya Mkoa huu. 

 

Aidha, baadhi ya wakazi wa Kilimanjaro wameanzisha viwanda 

binafsi katika nyanja mbalimbali zinazotoa ajira kwa wananchi.  

  Kwa sababu hii, viongozi na wananchi wa Mkoa wa 

Kilimanjaro tunajivunia utaratibu uliowekwa na Serikali 
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katika kurejesha viwanda ambavyo vilibinafsishwa na 

havifanyi kazi. 

 

  Kwa mwitikio wa msukumo huu, Serikali ya Mkoa wa 

Kilimanjaro imetoa kipaumbele katika kuhakikisha 

maelekezo haya ya Serikali yanafanikiwa ili viwanda 

vipatavyo sita (6) viweze kufanya kazi na kuweza kuongeza 

uchumi wa Mkoa. 

 

Ndugu Kiongozi wa Mbio za Mwenge wa Uhuru; 

Mkoa wa Kilimanjaro kama ilivyo Mikoa mingine, umeathiriwa na 

janga la ugonjwa wa UKIMWI.  Hata hivyo, unaendelea na juhudi 

za kuwahimiza wananchi na kuwakumbusha umuhimu wa 

kushiriki katika mapambano dhidi ya ugonjwa huu hususan katika 

kubadili tabia hatarishi ambazo zinawaweka katika hatari ya 

kupata maambukizi ya virusi vya UKIMWI. 

 

Aidha juhudi za kutoa elimu kwa walioathirika na virusi ya 

UKIMWI zinaendelea kutolewa ili kufikia lengo la kuhakikisha 

hawapati maambukizi mapya na afya zao zinaendelee kuimarika. 

 

Kwa mujibu wa takwimu za Mkoa za viashiria vya VVU, kiwango 

cha maambukizi ya VVU kimepungua kutoka asilimia 7.3 (kwa 

mujibu wa utafiti wa viashiria vya VVU mwaka 2003/2004)  na 
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kufikia asilimia 3.4 (kwa mujibu wa utafiti wa viashiria vya VVU 

mwaka 2011/2012).   

 

Mkoa wa Kilimanjaro ni kati ya Mikoa iliyo na kiwango kidogo cha 

maambukizi ukilinganisha na takwimu za Kitaifa ambapo Tanzania 

ni asilimia 5.1.   

 

Aidha, kuhusu maambukizi ya VVU miongoni mwa akinamama 

wajawazito, kiwango cha maambukizi kimeshuka kutoka asilimia 

3.3 mwaka 2009 hadi asilimia 1.8 mwaka 2016. 

 

Kimsingi mafanikio hayo yanatokana na juhudi za wadau 

mbalimbali kwa kushirikiana na Serikali.  Aidha, bado juhudi za 

pamoja zinahitajika ili kupunguza ongezeko la maambukizi ya VVU 

hususan kwa kundi la vijana. 

 

Mkoa umejipanga ili kuhakikisha kuwa, maambukizi yanapungua 

kwa kuelimisha wananchi kuacha tabia hatarishi na vitendo 

vinavyoongeza maambukizi.  Aidha, Mkoa unahamasisha upimaji 

wa hiari na matumizi ya dawa kwa watu ambao wamegundulika 

kuwa wanaishi na maambukizi ya virusi vya UKIMWI.  Aidha, 

Mkoa unatekeleza mkakati wa Kimataifa wa kufikia malengo ya 90 

tatu ifikapo mwaka 2020 yaani asilimia 90 ya walioambukizwa 

VVU wawe wamepimwa na kugundulika, 90 ya pili ni asilimia 90 



6 
 

ya wale waliogundulika kuwa na VVU wameazishiwa dawa za 

kufubaza VVU (ARVs) na 90 ya tatu ni asilimia 90 ya 

waliooanzishiwa ARVs wawe na virusi vilivyofubazwa kwa 

kiwango kilichowekwa. 

 

Ndugu Kiongozi wa Mbio za Mwenge wa Uhuru; 

Mbio za Mwenge wa Uhuru zinatukumbusha pia kuimarisha 

mapambano dhidi ya rushwa.  Serikali ya Mkoa inaendelea 

kupambana na kukabiliana na tatizo la watoa na wapokea rushwa 

ikizingatiwa jinsi wanavyobadili mbinu za kufanya vitendo hivyo. 

 

Kwa kushirikiana na Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa 

(TAKUKURU), Serikali ya Mkoa imelazimika kujifunza mbinu 

mbalimbali za kukabiliana na tatizo hili.  Kupitia ushirikiano huu 

katika kipindi cha kuanzia Juni, 2016 hadi Juni, 2017, taarifa za 

rushwa zipatazo 247 zimepokelewa kupitia vyanzo mbalimbali 

vya kiuchunguzi.  Katika taarifa hizo, taarifa 247 zimeonekana 

kuwa na uhusiano na rushwa, na kati ya taarifa hizo taarifa 21 

zipo katika hatua mbalimbali kwa ajili ya kufikishwa katika 

vyombo vya sheria. 

 

Jumla ya kesi 29 zimefikishwa Mahakamani na kesi 4 

zimehukumiwa.  Kesi za rushwa zinazoendelea Mahakamani ni 

25.  Aidha, taarifa 168 zipo katika hatua za awali za uchunguzi. 
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Aidha kwa mwaka 2016/2017 kiasi cha fedha za Serikali 

zilizookolewa kupitia vita dhidi ya rushwa ni shilingi 

86,350,313/=. 

 

Ndugu Kiongozi wa Mbio za Mwenge wa Uhuru; 

Kijiografia Mkoa wa Kilimanjaro, unapakana na nchi jirani  ya 

Kenya, kwa hiyo kuna muingiliano katika shughuli mbalimbali za 

kimaisha hasa kutokana na kuimarika kwa miundombinu 

iliyoboreshwa kama barabara na Uwanja wa Ndege wa Kimataifa 

wa Kilimanjaro (KIA). 

 

Aidha, uwepo wa fursa hizi imekuwa changamoto katika Mkoa 

wetu kwani raia wasio waaminifu wanatumia fursa hizi kuingiza, 

kusafirisha na kusambaza dawa za kulevya. 

 

Serikali ya Mkoa kupitia Jeshi la Polisi imekuwa mstari wa mbele 

katika mapambano dhidi ya uingizaji, usafirishaji, usambazaji na 

matumizi ya dawa za kulevya.   

 

Katika kipindi cha kuanzia mwezi Julai, 2016 hadi Julai, 2017, 

Jeshi la Polisi limefanikiwa kukamata aina mbalimbali za dawa za 
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kulevya kama ifuatavyo: Bhangi kg. 966, Mirungi kg. 5,502.7 na 

Heroine gm. 16.15. Katika matukio hayo watuhumiwa 799 (Me 

699 na Ke 100) walikamatwa, kesi 550 zimefikishwa 

Mahakamani na kesi 131 zimeisha na zinazoendelea kusikilizwa  

ni kesi  419. 

 

Aidha, Serikali ya Mkoa inaendelea kuhamasisha jamii kudhibiti na 

kutokomeza dawa za kulevya ikiwa ni njia ya kunusuru vijana 

ambao wanapata madhara ya kiafya yakiwemo magonjwa ya 

akili, mapafu, moyo, ini, figo, mtindio wa ubongo na hatimaye 

kusababisha vifo vya ghafla.  Madhara haya yanasababisha 

kukosa vijana wa kusukuma mbele maendeleo ya Taifa letu. 

 

Ndugu Kiongozi wa Mbio za Mwenge wa Uhuru; 

Mkoa wa Kilimanjaro pia umeathiriwa na ugonjwa wa malaria. 

Mkoa unaendelea na juhudi za kuwahamasisha wananchi 

kupambana na ugonjwa huu.   

 

Kwa mujibu wa Takwimu, hadi kufikia mwaka 2016, takwimu 

zinaonyesha kuwa hali ya maambukizi ya malaria kwa Mkoa ni 

asilimia 1. Mgawanyiko wa maambukizi Kiwilaya ni kama 

ifuatavyo:-  

 Wilaya ya Hai inaonyesha kuwa na maambukizi kidogo ya 

0.2%.  Aidha takwimu zinaonyesha kuwa, watoto chini ya 
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miaka mitano (5) na akina Mama Wajawazito hasa waliopo 

Vijijini ndio wanaoathirika zaidi. 

 

 

Mkoa umejipanga kuhakikisha kuwa, tunapunguza vifo vya 

watoto na wakina Mama vitokanavyo na Malaria kwa kutoa elimu 

ya afya na kuhakikisha dawa za malaria zinapatikana katika Vituo 

vya Huduma za Afya, kuhimiza wananchi hasa kina-Mama 

wajawazito kutumia vyandarua; kwa mwaka huu jumla ya 

vyandarua 989,091 vimetolewa kwa wananchi. Aidha, wananchi 

wanahimizwa kufanya usafi wa mazingira kuzunguka makazi yao  

ili kuzuia mazalia ya mbu na kutumia vituo vya huduma vilivyopo 

karibu nao pindi wanapohisi dalili za malaria. 

 

Ndugu Kiongozi wa Mbio za Mwenge wa Uhuru; 

Mwenge wa Uhuru ukiwa Mkoani Kilimanjaro utapata fursa ya 

kutembelea jumla ya miradi 42 ya maendeleo katika Halmashauri  

7 za Mkoa wetu.  Katika miradi hiyo, miradi 18 ni ya 

kufunguliwa/kuzinduliwa, miradi 14 ni ya kuwekewa mawe ya 

msingi na miradi 10 ni ya kutembelewa na baadhi ya miradi hiyo 

wahusika watapatiwa mikopo.  Fedha zilizotumika na 

zinazoendelea kutumika katika kukamilisha miradi hiyo ni shilingi 

12,387,533,173/= (shilingi bilioni kumi na mbili, milioni mia 
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tatu na themanini na saba, laki tano na thelathini na tatu elfu na 

mia moja na sabini na tatu tu).   

 

 

 

Miradi ya Mwenge wa Uhuru kwa 2017 imechangiwa na Serikali 

na wadau wengine wa maendeleo katika mchanganuo ufuatao:- 

1. Serikali Kuu imechangia shilingi 5,228,484,717/= (shilingi 

bilioni tano, milioni mia mbili ishirini na nane , laki nne 

themanini na nne elfu, mia saba kumi na saba tu); 

  

2. Halmashauri za Wilaya na Manispaa zimechangia shilingi   

1,025,594,000/= (shilingi bilioni moja na milioni ishirini na  

tano, laki tano na tisini na nne elfu tu);  

 

3. Michango ya fedha na nguvu za wananchi ni shilingi   

3,055,975,257/= (shilingi bilioni tatu na milioni hamsini 

na tano, laki tisa sabini na tano elfu, mia mbili hamsini na 

saba tu); 

 

4. Wahisani (Wafadhali mbalimbali) ni shilingi   

3,077,479,198/= (shilingi bilioni tatu na milioni sabini na 

saba, laki nne sabini na tisa elfu, moja elfu, mia moja tisini 

na nane);  
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Miradi yote hii imegusa sekta zote muhimu ambazo ni: elimu 

miradi 10, Afya miradi 4, maji miradi 4, kilimo, ufugaji na uvuvi 

miradi 5, miradi ya viwanda 9, barabara miradi 4 na  miradi 

mingineyo 6. 

 

Ni mategemeo yetu kuwa Mwenge wa Uhuru utakapokuwa 

Mkoani Kilimanjaro utaimarisha na kuibua ari mpya, umoja na 

mshikamano wa wana-Kilimanjaro katika kuchangia miradi ya 

maendeleo. 

 

Ndugu Kiongozi wa Mbio za Mwenge wa Uhuru; 

Kutokana na ratiba tuliyoiandaa, tarehe 15/09/2017, Mkoa wa 

Kilimanjaro tunapokea Mwenge wa Uhuru kutoka Mkoa wa 

Manyara na utakimbizwa katika Wilaya ya Siha leo.  Aidha:- 

 

- Tarehe 16/09/2017 – Utakuwa Wilaya ya Hai 

- Tarehe 17/09/2017 – Utakuwa Manispaa ya Moshi 

- Tarehe 18/09/2017 – Utakuwa Halmashauri ya Moshi 

- Tarehe 19/09/2017 – Utakuwa Wilaya ya Rombo 

- Tarehe 20/09/2017 – Utakuwa Wilaya ya Mwanga 

- Tarehe 21/09/2017 – Utakuwa Wilaya ya Same 

- Tarehe 22/09/2017 – Tutakabidhi Mwenge kwa wenzetu wa 

                              Mkoa wa Tanga. 
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Mheshimiwa Mkuu wa Mkoa wa Manyara; 

Naomba nihitimishe kwa kukushukuru wewe binafsi, viongozi na 

wananchi wa Mkoa wa Manyara kwa kutukabidhi Mwenge wa 

Uhuru ukiwa salama pamoja na vijana sita (6) wakimbiza Mwenge 

wa Uhuru Kitaifa wakiwa salama na wenye afya njema na nguvu, 

na mimi kwa niaba ya viongozi na wananchi wa Mkoa wa 

Kilimanjaro ninaahidi kuwatunza vyema na kuhakikisha wanapata 

huduma nzuri kwa kadri itakavyowezekana ili vijana hawa 

waweze kutekeleza jukumu hili la Kitaifa hadi tutakapowakabidhi 

wenzetu wa Mkoa wa Tanga ifikapo tarehe 22/09/2017. 

 

Ndugu Vijana Wakimbiza Mwenge Kitaifa; 

Kwa niaba ya viongozi na wananchi wa Mkoa wa Kilimanjaro; 

ninaomba kutumia fursa hii kuwakaribisha sana Mkoani 

Kilimanjaro.   

 

Ninawatakia mbio njema, afya njema na ninawaahidi ushirikiano 

wa dhati kutoka kwangu, mimi binafsi, viongozi 

wenzangu na wananchi wote wa Mkoa wa Kilimanjaro. 

 

AHSANTENI SANA KWA KUNISIKILIZA. 
 
 

MWENGE HOYEEEE!!!!!! 


