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1. UTANGULIZI 

Sheria ya Bajeti Namba 11 ya Mwaka 2015 na Kanuni zake zilianza 

kutumika rasmi tarehe 1 Julai, 2015. Tangu sheria imeanza kutumika 

hadi sasa, kumekuwa na ongezeko la uhitaji wa wadau mbalimbali 

kutaka kuifahamu sheria hiyo. Kutokana na mahitaji hayo, Serikali 

imeona ni vyema kutoa chapisho hili la IjueSheria ya Bajeti Namba 

11 ya Mwaka 2015. Lengo kuu la chapisho hili ni kujenga uelewa 

juu ya sheria ya bajeti kwa umma na wadau wengine kwa ujumla. 

Chapisho hili linatoa maelezo kwa lugha rahisi juu ya chimbuko la 

sheria, sababu za kuwepo kwa sheria na mambo muhimu 

yaliyozingatiwa kwenye sheria hiyo.  

 

Kabla ya kuanza kuelezea mambo mbalimbali kuhusu sheria hiyo, 

ni vyema kwanza kujua maana ya Bajeti ya Serikali. Kwa lugha 

rahisi, Bajeti ya Serikali ni chombo muhimu cha kiutawala na 

kiuwajibikaji ambacho kinahakikisha kuwa utekelezaji wa Mipango 

na Sera, matumizi bora ya rasilimali, usimamizi makini wa kazi na 

majukumu ya Serikali unazingatiwa ipasavyo. Vile vile, Bajeti ya 

Serikali hutoa mwongozo wa makusudio na mtazamo wa Serikali 

katika azma ya kutekeleza majukumu yake katika muda mfupi, 

muda wa kati na muda mrefu, ugawaji wa rasilimali, maeneo ya 

vipaumbele, mapato na matumizi pamoja na usimamizi wa 

mikakati na mipango ya Serikali kwa ujumla katika kuleta 
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maendeleo kwa jamii. Mchakato wa bajeti hufuata hatua kuu tano 

muhimu ambazo ni; Uandaaji wa Bajeti, Uchambuzi wa Bajeti, 

Utekelezaji wa Bajeti, Ufuatiliaji wa Matumizi na Utoaji wa Taarifa. 

Sheria ya Bajeti Namba 11 ya Mwaka 2015 ni chombo kilichowekwa 

mahususi ili kuongoza mfumo na mchakato mzima wa uandaaji na 

utekelezaji wa Bajeti ya Serikali. Hivyo, kwa kuanzishwa sheria hii 

tunatarajia kuwa na Bajeti ya Serikali ambayo imeandaliwa kwa 

uwazi zaidi na kwa mapana yake. Hii itachangia kuwa na bajeti 

yenye misingi ya kuaminika ambayo ni muhimu kwa ustawi wa 

maendeleo ya nchi. Sheria ya Bajeti imegawanyika katika sehemu 

kuu 9 ikiwa na jumla ya vifungu 75na inatumika Tanzania Bara 

pekee.  

 

Ni matarajio ya Serikali kuwa wasomaji wa chapisho hili 

watanufaika na yaliyomo. Aidha, ikumbukwe kuwa hii sio tafsiri ya 

neno kwa neno ya Sheria ya Bajeti Namba 11 ya Mwaka 2015. 

Hivyo, ili msomaji wa chapisho hili awe na uelewa mpana zaidi 

anashauriwa kusoma sheria yenyewe ya bajeti na Kanuni zake. 

 

2. CHIMBUKO LA SHERIA YA BAJETI NAMBA 11 YA MWAKA 2015 

2.1 Mchakato wa Kutunga Sheria ya Bajeti 

Kutokana na umuhimu wa Bajeti ya Serikali katika taifa kama 

ilivyofafanuliwa hapo awali, Serikali iliona kuna umuhimu wa 
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kuwa na sheria mahususi ya kuongoza mchakato mzima wa Bajeti 

ya Serikali. Ikumbukwe kuwa hapo awali mchakato mzima wa 

Bajeti ulikuwa ukifanyika, lakini hakukuwa na sheria mahususi 

inayotambua mchakato huu muhimu kwa taifa letu. Uzoefu kutoka 

nchi zilizokwisha kuwa na sheria ya bajeti unaonesha kuwa uadaaji 

na utekelezaji wa bajeti umekuwa na mafanikio makubwa. Nchi 

hizo ni kama vile Afrika Kusini, Sweden, India, Uganda, Kenya, 

Sierra Leone na Jordan. 

 

Mchakato wa Sheria ya Bajeti Namba 11 ya Mwaka 2015 ulianza 

rasmi tarehe 9 Januari, 2014 ambapo Wizara ya Fedha na Mipango 

ilipewa jukumu la kuiandaa kwa kufuata taratibu zote zinazotakiwa 

kisheria. Baada ya kupitia hatua zote muhimu za awali, Muswada 

wa Sheria ya Bajeti ulipitishwa na Bunge na kusainiwa na 

Mheshimiwa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania tarehe 11 

Mei, 2015.  Sheria ilianza kutumika rasmi tarehe 1 Julai, 2015. 

 

2.2 Kwa nini Kuwe na Sheria ya Bajeti? 

Sheria ya Bajeti Namba 11 ya mwaka 2015 pamoja na mambo 

mengine inalenga kutoa utatuzi wa changamoto zilizokuwepo 

katika uandaaji na utekelezaji wa Bajeti ya Serikali. Utatuzi wa 

changamoto hizo ni pamoja na: 
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(i) Kubainisha Kisheria Majukukumu na Mipaka ya Kiutendaji 

ya Wahusika Wakuu katika Mchakato wa Bajeti 

Kubainishwa vizuri na kwa uwazi zaidi mgawanyo wa majukumu 

kati ya wahusika wakuu na wadau wengine wanaohusika katika 

mchakato wa bajeti kunasababisha kufanya kazi kwa ufanisi zaidi. 

Sheria ya Bajeti Namba 11 ya Mwaka 2015 imebainisha kisheria kazi 

na majukumu ya Serikali, Bunge na wadau wengine wanaohusika 

katika mchakato wa Bajeti ya Serikali kama vile Bunge, Kamati ya 

Kudumu ya Bajeti ya Bunge, Katibu Mkuu na Mlipaji Mkuu wa 

Serikali, Tume ya Mipango, Kamati ya Kitaifa ya Mwongozo wa 

Mpango na Bajeti. 

 

(ii) Kuweka Uwiano kati ya Mipango, Mapato na Matumizi 

Utekelezaji wa bajeti ulikuwa ukijielekeza zaidi katika eneo moja tu 

la matumizi na kuweka uzito mdogo katika mipango na mapato. 

Sheria ya Bajeti Namba 11 ya mwaka 2015 imeweka misingi imara 

katika kuzingatia mipango, upatikanaji wa mapato pamoja na 

kuhimiza nidhamu katika matumizi ya fedha kwa lengo la kupata 

matokeo yanayokusudiwa.  

 

(iii) Kuweka Sheria Mahsusi Katika Masuala ya Bajeti 

Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977, 

katika Ibara ya 99(1) imeweka utaratibu wa kutunga sheria kuhusu 
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mambo ya fedha na kuweka msingi wa kutenganisha majukumu ya 

Serikali na Bunge. Ibara ya 137(1) hadi (2) imeweka misingi 

inayoongoza mchakato wa kuidhinisha matumizi ya Serikali. Sheria 

ya Bajeti imetekeleza matakwa ya Katiba kwa kuwa sheria mahususi 

inayobainisha na kusimamia mchakato wa bajeti.  

 

(iv) Kutambua Kisheria Mzunguko wa Bajeti  

Sheria ya Bajeti Namba 11 ya Mwaka 2015 inarasimisha mzunguko 

wa Bajeti katika hatua zake zote na  kuweka misingi na utaratibu wa 

kisheria wa kuongoza na kuelekeza wahusika wa bajeti kwa 

kuzingatia yatokanayo na hatua kuu  za mzunguko wa bajeti. Hatua 

hizo ni pamoja na Uandaaji, Uchambuzi, Uidhinishaji, Utekelezaji 

na Ufuatiliaji wa Matumizi na Utoaji wa taarifa.  

 

(v) Kuweka Utaratibu wa Kisheria wa Mambo yanayohusu 

Bajeti. 

Pamoja na kuwepo kwa sheria ambazo hutoa miongozo katika 

maeneo mbalimbali yanayohusu usimamizi wa fedha katika 

mamlaka tofauti kama vile: Sheria ya Matumizi ya Fedha; Sheria ya 

Fedha za Serikali za Mitaa: SURA 290; Sheria ya Fedha za Umma: 

SURA 348, bado yapo mambo yanayohusu bajeti ambayo yanahitaji 

kuainishwa, kufafanuliwa na kuwekewa utaratibu zaidi. Mambo 

hayo ni kama vile: viwango vya uhamisho wa fedha, ukomo wa 
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kupata ruzuku kwa Halmashauri zenye mapato zaidi na utaratibu 

maalum wa kiwango cha fedha kwenda katika Halmashauri, 

utaratibu mzuri wa kuchambua bajeti za Wakala na Taasisi za 

Serikali, udhibiti wa bakaa na kuwasilisha Mfuko Mkuu wa Hazina 

na kuwapo kwa mfumo wa kukusanya na kubakiza mapato ya 

maduhuli na udhibiti wa kutosha. 

 

(vi) Kuimarisha Usimamizi wa Matumizi ya Fedha za Umma 

Sheria ya Bajeti Namba 11 ya Mwaka 2015 inalenga kukabiliana na 

changamoto ya Ofisi za Umma kuwa na matumizi yasiyoridhisha ya 

fedha, kushindwa kuripoti matumizi kwa usahihi, kushindwa 

kutunza kumbukumbu za mali ya umma na mapokezi ya fedha, 

kukosekana kwa taarifa sahihi za madeni na upungufu mwingine 

ambao huathiri kwa kiasi kikubwa utekelezaji wa malengo ya 

Serikali. Sheria hii inaweka utaratibu makini wa kibajeti wa 

kuyafuatilia mafungu wakati wa utekelezaji wa bajeti na kuweka 

njia ya kudhibiti mafungu ambayo kwa mfululizo yamekuwa 

yakipata hati chafu za hesabu na kuendelea kuingizia hasara kubwa 

Serikali. Njia hizo ni pamoja na kuweka kipengele cha adhabu kwa 

fungu husika au afisa aliyehusika na ufujaji wa mali za umma.  
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3. MAMBO MUHIMU YALIYOZINGATIWA KWENYE SHERIA YA 

BAJETI 

Kwa kuzingatia changamoto zilizohitaji kufanyiwa kazi, maoni ya 

wadau mbali mbali pamoja na uchambuzi wa nyaraka mbali mbali, 

sheria imetungwa kwa kuzingatia mambo makuu yafuatayo: 

(i) Kubainishwa vema mipaka ya kiutendaji na kimajukumu kati 

ya Serikali na Bunge kwa kuweka bayana kazi na majukumu 

ya watendaji wakuu katika mchakato wa Bajeti ya Serikali 

kwa mfano: Bunge; Waziri wa Fedha na Mipango; Katibu 

Mkuu wa Hazina; Katibu Mtendaji-Tume ya Mipango; 

Kamishna wa Bajeti; Kamishna wa Sera na Kamati ya Kitaifa 

ya kuandaa Mwongozo wa Mpango na Bajeti. 

(ii) Kutekeleza kisheria misingi ya uandaaji wa bajeti wenye 

kujielekeza katika mipango, mapato na matumizi. Misingi hii 

itatekelezwa kwa kuzingatia baadhi ya mambo yafuatayo:-  

(a) Mipango ya  muda wa kati na mrefu  pamoja na Dira ya 

Taifa ya Maendeleo 2025 inatambuliwa kisheria;  

(b) kuweka misingi na utaratibu mzuri zaidi wa kusimamia 

na kukusanya mapato ya Serikali;  

(c) kuweka misingi na utaratibu wa kutafiti, kupanga na 

kusimamia vyanzo vipya vya mapato na 
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(d) Kutambua ushiriki wa Sekta Binafsi katika ugharamiaji na 

utekelezaji wa miradi mikubwa ya maendeleo. 

(iii) Kutambua kisheria Mzunguko wa Bajeti katika hatua 

zake zote kuanzia Uandaaji wa Bajeti, Uchambuzi wa 

Bajeti, Uidhinishaji wa Bajeti, Utekelezaji wa Bajeti, 

Ufuatiliaji Matumizi na Utoaji Taarifa. 

(iv) Kuweka utaratibu wa namna ya kushughulikia mambo 

yanayohusu bajeti ambayo hayakuwa yamebainishwa 

katika sheria zingine kama vile: Sheria ya Matumizi ya 

Fedha; Sheria ya Fedha za Serikali za Mitaa na Sheria ya 

Fedha za Umma. 

 

4. MISINGI YA UANDAAJI WA BAJETI YA SERIKALI 

Sheria ya Bajeti Namba 11 ya Mwaka 2015 pamoja na mambo 

mengine imetaja misingi ya uandaaji wa Bajeti inayojielekeza katika 

kuzingatia Muundo wa Mfumo wa Uchumi Jumla na Mipango ya 

Nchi. Mipango ya nchi inayolengwa ni ile ya muda wa kati na 

mrefu pamoja na Dira ya Taifa ya Maendeleo ya Mwaka 2025. 

Yafuatayo nimambo muhimu yaliyoainishwa na sheria ambayo 

yanayopaswakuzingatiwa katika uandaaji wa bajeti. 

(a) Serikali na Taasisi za Umma, katika malengo ya sera zao, 

kuzingatia misingi ya usimamizi mzuri wa fedha, kama 
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ilivyoanishwa kwenye Kifungu namba 4 (2). Kuhusu suala hili, 

Waziri wa Fedha atahakikisha kwamba misingi ya usimamizi 

mzuri wa fedha unazingatiwa wakati wa kuandaa na kutoa 

tarifa Bungeni juu ya mambo yote yanayotakiwa kutolewa 

taarifa. 

(b) Kuzingatia Mwongozo wa Mpango na Bajeti ambao 

umerasimishwa na Sheria ya Bajeti. Mwongozo huu, unaweka 

na kubainisha malengo ya bajeti kwa kuzingatia vigezo, kama 

ilivyoainishwa kwenye Kifungu namba 5 cha sheria. 

(c) Kuzingatia matumizi ya modeli za uandaaji wa uchumi jumla 

pamoja na Mwongozo wa Mpango na Bajeti. Hii itahusisha: 

(i)  Kutathimini mwenendo wa uchumi wa dunia na athari zake 

kwenye uchumi wa nchi;  

(ii) Kuandaa makisio na matarajio ya uchumi jumla ya mwaka 

wa fedha ujao; 

(iii) Kuandaa uchumi jumla wa muda wa kati utakaotumika 

kwa ajili ya kuandaa Mwongozo wa Mpango na Bajeti. 

(iv) Kuandaa mahitaji yanayohusu uchumi jumla na maoteo 

ya bajeti kwa ajili ya Mwongozo wa Mpango na Bajeti na 

nyaraka nyingine za Bajeti ya Taifa.  
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(v) Kubainisha majukumu ya Waziri wa Fedha katika kutoa 

makisio ya uchumi jumla na ya fedha kwa kipindi cha 

muda wa kati. 

(d) Serikali na Taasisi za Umma kuandaa bajeti zao za mwaka kwa 

kuzingatia Mpango wa Maendeleo wa Taifa ulioidhinishwa wa 

muda wa kati na ule wa muda mrefu. Utaratibu huu unalenga 

kuiwezesha bajeti itakayoandaliwa kujielekeza kwenye mambo 

muhimu yaliyoainishwa kwenye Mpango wa Maendeleo wa 

Taifa na Dira ya Maendeleo ya Taifa. 

5. MAJUKUMU NA MIPAKA YA UTENDAJI KATIKA USIMAMIZI 

WA MCHAKATO WA BAJETI 

Kama ilivyokwishaelezwa, kati ya mambo yaliyozingatiwa katika 

Sheria ya Bajeti ni pamoja na kuainisha na kuweka vyema mipaka 

ya kiutendaji na majukumu katika mchakato wa bajeti ya Serikali, 

kati ya Serikali na Bunge pamoja na wadau wengine. Majukumu na 

mipaka ya kiutendaji katika usimamizi wa mchakato wa bajeti 

yameainishwa katika kifungu cha 8 hadi 18 kama ifuatavyo: 

 

(a) Majukumu ya Bunge 

Katika kutekeleza majukumu yake wakati wa mchakato wa bajeti, 

Bunge litazingatia misingi ya usimamizi mzuri wa fedha. 

Majukumu ya Bunge yatakuwa kama ifuatavyo: 
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(i) Kujadili na kuridhia makadirio ya awali ya bajeti, uchumi 

jumla, mipango na program; 

(ii) Kupitia na kujadili Mwongozo wa Mpango na Bajeti pamoja 

na makadirio ya awali ya bajeti; 

(iii) Kusimamia masuala yote ya kibajeti yanayoangukia kwenye 

mamlaka ya Bunge chini ya Sheria ya Bajeti; 

(iv) Kuchambua tarifa za kifedha na nyaraka nyingine 

zilizowasilishwa na kutoa maoni kwa Serikali kuhusu 

uboreshaji wa usimamizi wa fedha za umma; 

(v) Kutoa mapendekezo kwa Serikali kuhusu fedha, miswada ya 

fedha na kwenye mambo yote ya bajeti. 

(vi) Kufanya shughuli yoyote inayohusiana na bajeti ambayo 

sheria nyingine yoyote inaitaka kufanya hivyo. 

 

(b) Majukumu ya Kamati ya Bunge ya Bajeti 

Pamoja na majukumu mengine yaliyo chini ya Kanuni za Kudumu 

za Bunge, Kamati ya Bunge ya Bajeti itakuwa na majukumu 

yafuatayo: 
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(i) Kujadili na kufanya mapitio ya Mwongozo wa Mpango na 

Bajeti pamoja na makadirio ya bajeti na kutoa mapendekezo 

kwa Bunge; 

(ii) Kupitia bajeti ya Serikali na kutoa mapendekezo ya jumla kwa 

Bunge na Kamati za Kudumu za Bunge kuhusu masuala ya 

bajeti; 

(iii) Kuchambua makadirio ya bajeti ya Ofisi ya Ukaguzi ya Taifa, 

Mahakama na Bunge; 

(iv) Kufuatilia masuala yote ya bajeti yaliyo chini ya mamlaka ya 

Bunge chini ya Sheria ya Bajeti au sheria nyingine na kutoa 

taarifa kwa Bunge; 

(v) Kufuatilia utekelezaji wa Serikali na Taasisi za Umma ili 

kuhakikisha zinazingatia misingi ya matumizi ya fedha za 

umma, kama ilivyobainishwa kwenye Sheria hii na Sheria ya 

Fedha za Umma; 

(vi) Kupitia taarifa za fedha za robo mwaka na nyaraka 

mbalimbali zitakazowasilishwa bungeni na kutoa 

mapendekezo jinsi ya kuboresha usimamizi na uwajibikaji 

kuhusiana na fedha za Umma; 
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(vii) Kufanya utafiti wa mara kwa mara kuhusu mwenendo wa 

utekelezaji wa bajeti ya Serikali na kutoa mapendekezo kwa 

Bunge jinsi ya kuboresha; 

(viii) Kutekeleza shughuli nyingine zinazohusu masuala ya bajeti 

kadri Bunge litakavyoelekeza chini ya Sheria hii au Sheria 

nyingine. 

 

Vilevile, Sheria inatambua kuwepo kwa Ofisi ya Bajeti ya Bunge 

ambayo itakuwa na jukumu la kutoa huduma ya kitaalamu kuhusu 

mambo ya bajeti, fedha na uchumi kwenye Kamati ya Kudumu ya 

Bunge ya Bajeti na Bunge kwa ujumla. 

 

(c)    Mamlaka na Kazi za Waziri wa Fedha  

Kila mwaka Waziri wa Fedha, ataandaa na kuwasilisha Bungeni 

makadirio ya mapato na matumizi na mahitaji ya fedha ya Serikali 

ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Waziri wa Fedha atakuwa 

na wajibu wa: 

(i) Kuandaa sera za jumla za fedha na mfumo wa mapato na 

matumizi wa muda wa kati wa bajeti; 

(ii) Kudhibiti na kusimamia uandaaji, utekelezaji na usimamizi 

wa bajeti, ikiwa ni pamoja na marekebisho yoyote kwenye 

bajeti; 



IJUE SHERIA YA BAJETI NAMBA11 YA MWAKA 2015 

 

 14 

(iii) Kuhakikisha kuwa wadau wote wanashirikishwa na 

kufahamishwa kuhusu maamuzi ya kibajeti katika mpango 

wa muda wa kati; 

(iv) Kuchapisha taarifa ya maendeleo ya utekelezaji wa bajeti kwa 

kila robo mwaka; 

(v) Kusimamia na kudhibiti fedha za Serikali, utaratibu na 

michakato ya kibenki na malipo, matarajio ya upatikanaji wa 

fedha, uhasibu katika sekta ya umma, deni la taifa, mali na 

madeni ya Serikali; 

(vi) Kukuza na kutekeleza uwazi na usimamizi wa mapato, 

matumizi, mali na madeni ya Serikali; 

 

(d) Majukumu ya Waziri anayeshughulikia masuala ya Mipango 

(i) Kuandaa Mpango wa Maendeleo wa Taifa na kuwasilisha 

kwenye Baraza la Mawaziri kwa ajili ya kuidhinishwa; 

(ii) Kuwasilisha Bungeni Mpango wa Maendeleo wa Taifa 

ulioidhinishwa na Baraza la Mawaziri ili uidhinishwe na Bunge; 

(iii) Kuratibu utekelezaji wa Mpango wa Maendeleo wa Taifa; 

(iv) Kuwasilisha bungeni taarifa ya hali ya uchumi wa taifa. 
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(e) Mamlaka na Kazi za Katibu Mkuu na Mlipaji Mkuu wa 

Serikali 

(i) Katibu Mkuu na Mlipaji Mkuu wa Serikali atawajibika kwa 

Waziri wa Fedha; 

(ii) Kuhakikisha kwamba makadirio ya mapato na matumizi 

yanaandaliwa kwa umakini na kwa wakati; 

(iii) Kuhakikisha  matumizi bora ya rasilimali za Serikali; 

(iv) Kudhibiti masuala ya fedha za umma kwa Serikali na 

taasisi za umma; 

(v) Kuomba taarifa ambayo ni muhimu kwa uandaaji wa taarifa 

yoyote chini ya Sheria ya Bajeti (Afisa yeyote wa umma 

ambaye atashindwa kutoa tarifa inayotakiwa atakuwa ametenda 

kosa la kinidhamu); 

(vi) Kufanya mapitio ya mara kwa mara ya mapato na 

matumizi ya taasisi za umma. Katika kupitia anaweza 

kuamuru kiasi chochote cha fedha kuingizwa kwenye bajeti 

ya taifa. 

(f) Mamlaka na Kazi za Tume ya Mipango 

(i) Kutathmini hali ya rasilimali za kitaifa kwa ajili ya 

maendeleo na kushauri matumizi bora;  

(ii) Kufuatilia utekelezaji wa maamuzi ya Serikali juu ya 

mipango na usimamizi wa uchumi; 
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(iii) Kuchambua miradi kwa ajili ya kujumuishwa kwenye 

bajeti ya maendeleo; 

(iv) Kutoa mwongozo wa uandaaji wa Mpango wa Maendeleo 

wa Taifa na kufuatilia mchakato wa maandalizi ya Mpango 

wa Muda Mrefu, Mpango wa Muda wa Kati na Mpango wa 

Mwaka. 

(g) Mamlaka na Majukumu ya Kamishna wa Bajeti 

(i) Kwa maelekezo ya Katibu Mkuu wa Hazina, atawajibika 

kwa ajili ya maandalizi, uchambuzi, uidhinishaji, 

utekelezaji, ufuatiliaji, tathmini na utoaji taarifa juu ya 

bajeti; 

(ii) Kupitia sera za kibajeti na kutoa mwongozo; 

(iii) Kuchambua makadirio ya Mafungu (Votes), wakati wa 

mchakato wa uchambuzi wa bajeti; 

(iv) Kusimamia na kuangalia utekelezaji wa Bajeti ya Serikali 

na mashirika ya umma; 

(v) Kuandaa taarifa ya uhamisho wa fedha kwa kila robo ya 

mwaka; 

(vi) Kusimamia na kujumuisha mpango wa mtiririko wa 

fedha na utendaji; 
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(vii) Kutoa ushauri kuhusu miadi ya Serikali yenye kuhitaji 

rasilimali fedha na taratibu za kibajeti. 

(h) Mamlaka, Majukumu na Wajibu wa Kamati ya Kitaifa ya 

Mwongozo wa Mpango naBajeti. 

(i) Kuishauri Serikali katika maandalizi ya bajeti ya Taifa. 

(ii) Kuandaa Mwongozo wa Mpango na Bajeti; 

(iii) Kuomba taarifa kutoka serikalini na taasisi za umma kwa 

madhumuni ya kuandaa Mwongozo wa Mpango na 

Bajeti. 

(i) Majukumu ya Kamishna wa Idara ya Uchambuzi wa Sera 

(i) Kutoa ushauri wa kitaalamu katika masuala ya sera za 

fedha ikiwa ni pamoja na uhamasishaji wa mapato, mgao 

wa matumizi na vyanzo vya fedha na ushirikiano wa 

kiuchumi kikanda na kimataifa; 

(ii) Kutoa utaalamu juu ya masuala ya uchumi jumla kuhusu 

uandaaji wa sera, utekelezaji, usimamizi wa kanzi data na 

utoaji wa taarifa wa mara kwa mara. 

(j) Mamlaka na kazi za Msajili wa Hazina 

(i) Kupitia na kupitisha mikakati, mipango ya mwaka na bajeti 

za Mashirika ya Umma ambayo yako chini ya usimamizi 
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wa Msajili wa Hazina, kabla ya kuingiza kwenye Mpango 

wa Maendeleo wa Taifa; 

(ii) Kusimamia mifuko ya uwekezaji ya taasisi za umma; 

(iii) Kuhakikisha kwamba ziada, michango na gawio kutoka 

mashirika ya umma vinalipwa kwa wakati; 

(iv) Kuelekeza au kupitisha maombi au marekebisho ya kanuni 

za fedha ili kuhakikisha kuwa kunakuwa na mahesabu 

sahihi ya mapato na matumizi ya taasisi za umma; 

(v) Kufuatilia Mapato, mitaji, ruzuku, akiba ya mashirika na 

uwekezaji mwingine wa umma; 

(vi) Kuchambua na kuidhinisha muundo wa taasisi, muundo wa 

utumishi na muundo wa mishahara kwenye taasisi za 

umma zilizo chini ya mamlaka yake; 

(vii) Kusimamia na kudhibiti fedha zilizopokelewa kutokana na 

ubinafsishaji wa taasisi za umma; 

(viii) Kuhakikisha kwamba mapitio ya mikataba ya utendaji ya 

mashirika ya umma inalenga kuboresha mapato. 

 

(k) Mamlaka na kazi za Afisa Masuuli 

Katika kutekeleza majukumu ya kibajeti, Maafisa Masuuli wa 

Wizara na taasisi za umma wataanzisha Kamati za Bajeti ambazo 
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muundo wake umeainishwa katika kanuni za sheria hii. Majukumu 

ya Afisa Masuuli yatakuwa kama ifuatavyo:  

(i) Kuhakikisha bajeti za Mafungu na taasisi za umma 

zinaandaliwa kwa mujibu wa Mwongozo wa Mpango na Bajeti; 

(ii) Kuhakikisha fedha za umma na rasilimali  zinasimamiwa vizuri 

na kulindwa; 

(iii) Kuhakikisha kuwa mipango kwa ajili ya ukusanyaji wa mapato 

kutoka kwenye taasisi za umma inakuwa  mizuri. 
 

6. MCHAKATO WA UANDAAJI NA UIDHINISHWAJI WA BAJETI 

6.1 Mzunguko wa Bajeti 

Sheria ya Bajeti Namba 11 ya Mwaka 2015, kifungu cha 19 

imeutambua kisheria Mzunguko wa Bajeti ambapo matayarisho ya 

bajeti kwa kila mwaka wa fedha yatajumuisha hatua zifuatazo:  

(i) Kupanga na kuamua sera za kifedha na za kiuchumi pamoja 

na vipaumbele katika ngazi ya kitaifa; 

(ii) Baraza la Mawaziri kuidhinisha Mwongozo wa Mpango na 

Bajeti;  

(iii) Bunge kuridhia Mwongozo wa Mpango na Bajeti; 

(iv) Baraza la Mawaziri kuidhinisha hatua za Mapato; 

(v) Kuandaa makadirio ya bajeti ya serikali na kuidhinishwa na 

Baraza la Mawaziri; 



IJUE SHERIA YA BAJETI NAMBA11 YA MWAKA 2015 

 

 20 

(vi) Kuwasilisha makadirio ya bajeti ya Serikali bungeni kwa ajili 

ya kupata idhini; 

(vii) Kutunga Sheria ya Matumizi ya Serikali na Sheria ya Fedha; 

(viii) Utekezaji wa bajeti iliyoidhinishwa; 

(ix) Kutathmini, kupitia na kutoa taarifa ya bajeti. 

6.2 Uandaaji wa Bajeti 

Kwa ujumla, uandaaji na uidhinishaji wa Bajeti ya Serikali 

umefafanuliwa katika kifungu cha sheria kuanzia namba 20 hadi 29 

na utahusisha mambo makuu muhimu yafuatayo: 

(i) Waziri mwenye dhamana ya Tume ya Mipango ataandaa 

Mpango wa maendeleo wa Taifa na kuwasilisha Bungeni, 

ambao ndio utakuwa msingi wa maandalizi ya bajeti; 

(ii) Waziri wa Fedha ataandaa na kuwasilisha Bungeni Mwongozo 

wa Mpango na Bajeti kufikia mwezi Februari ya kila mwaka; 

(iii) Mashirika ya umma yataandaa makadirio ya bajeti na 

kuwasilisha kwa Katibu Mkuu wa Hazina kwa ajili ya 

kuchambuliwa na kupitishwa kwa mujibu wa Sheria hii. Katibu 

Mkuu wa Hazina anaweza kupitisha bila mabadiliko au 

kufanya mabadiliko au anaweza kuikataa na kutoa sababu za 

kukataliwa. Mabadiliko au kukataliwa kwa bajeti vitatokea 

endepo bajeti itakuwa haijazingatia sheria kwa mujibu wa 
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kifungu namba 22 (3). Aidha, Katibu Mkuu Hazina anaweza 

kuamuru Mapato ya ziada ya bajeti yaliyokusanywa na taasisi 

za umma kuingizwa kwenye Mfuko Mkuu wa Serikali kwa 

kuzingatia bajeti iliyoidhinishwa kwa mujibu wa kifungu 

namba 22 (4); 

(iv) Waziri wa Fedha atawasilisha kwenye Baraza la Mawaziri 

makadirio ya bajeti na nyaraka nyingine zitakazozingatiwa 

katika makadirio ya bajeti, ili kupata idhini ya Baraza. Mawaziri 

watawajibika kwa pamoja kwa makadirio hayo baada ya kuwa 

yameidhinishwa na Baraza. 

(v) Bunge litajadili na kuidhinisha makadirio ya bajeti, Muswada 

wa Fedha, Muswada wa Matumizi ya Serikali na hati nyingine 

za kisheria zinazohusu bajeti  ifikapo tarehe 30 Juni kila mwaka. 

(vi) Muswada wa Sheria ya Fedha utaandaliwa na Waziri wa Fedha 

na kuwasilishwa Bungeni ukiweka bayana hatua za kuongeza 

mapato kwa Serikali. Bunge litatoa mapendekezo 

yanayoendana na kanuni za usimamizi wa Mapato, kabla ya 

kuidhinisha. 

(vii) Endapo Sheria ya Kuidhinisha Matumizi ya Serikali itakuwa 

haijaanza kutumika, Rais anaweza  kuweka saini kibali kwa 

Waziri wa Fedha ili kuruhusu matumizi ya fedha kutoka Mfuko 
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Mkuu wa Serikali kwa ajili ya kukidhi matumizi mpaka Oktoba 

31 ya mwaka wa fedha husika. Mwisho wa matumizi ya fedha 

iliyoidhinishwa kwa mwaka wa fedha utakuwa ni mwisho wa 

mwaka wa fedha husika. 

 

6.3 Kushindwa kutekeleza mapendekezo ya Ukaguzi 

kifungu namba 33 cha Sheria ya Bajeti kinaeleza kuwa,  endapo  

Bunge limeridhika kuwa Fungu (Vote) limeshindwa kutekeleza 

mapendekezo ya ukaguzi, au kujibu hoja za ukaguzi, au kushindwa 

kuzingatia misingi ya usimamizi mzuri wa fedha au kushindwa 

kuzingatia misingi bora ya uhasibu, au kutokufikia lengo na 

madhumuni ya bajeti kwa makusudi  au kwa mfululizo;  linaweza 

kuchukua hatua kwa mujibu wa sheria hii, ikiwa ni pamoja na 

kuzuia kuidhinisha matumizi ya kifungu kwenye fungu husika. 

 

6.4 Kubadilisha Malengo ya Kibajeti 

Kwa mujibu wa kifungu namba 34, kwa idhini ya Bunge, Serikali 

inaweza kwenda tofauti na malengo ya kibajeti yaliyo katika 

Mwongozo wa Mpango na bajeti bila kukiuka kanuni za kifedha. 

Hii itafanyika pale ambapo kutatokea majanga au mambo 

yasiyotarajiwa au kuwepo kwa mabadiliko ya Serikali. Waziri wa 

Fedha atatoa taarifa Bungeni kuhusu mabadiliko hayo na 

kuchapisha taarifa ndani ya siku 30. 
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6.5 Mfuko wa Dharura 

Kutakuwa na Mfuko wa Dharura utakaojumuisha fedha 

zilizotengwa kutoka Mfuko Mkuu wa Serikali. Mfuko utakuwa ni 

sehemu ya bajeti ya taifa ya kila mwaka na utakuwa ni asilimia moja 

ya bajeti ya mwaka. Aidha, utasimamiwa na Waziri wa Fedha na 

mfuko huu utakuwa katika akaunti maalum katika Benki Kuu ya 

Tanzania. Waziri wa Fedha anaweza kutoa fedha kutoka katika 

Mfuko wa Dharura pale ambapo misingi, vigezo na taratibu za 

mwongozo wa uendeshaji wa mfuko vilivyowekwa kulingana na 

sheria hii vitakuwa vimezingatiawa.  

 

Waziri atawasilisha Bungeni  taarifa ya kina ndani ya miezi 2 baada 

ya kufanya malipo kutoka Mfuko wa Dharura au si zaidi ya siku 14 

ya kikao cha Bunge linalokuwa linafuata .Taarifa za fedha 

zitawasilishwa kwa Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Serikali ndani 

ya miezi mitatu baada ya mwisho wa mwaka wa fedha. Vyanzo vya 

mfuko, usimamizi, matumizi, uidhinishwaji wa fedha kutoka 

kwenye mfuko na utoaji wa taarifa za fedha kuhusu mfuko 

zimefafanuliwa katika kifungu namba 35 hadi 40.  
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6.6 Uhamisho wa Fedha katika Mafungu 

Afisa Masuuli anaweza kufanya uhamisho wa fedha (Ndani ya 

Fungu) usiozidi asilimia saba (7) ya bajeti ya fungu, bila kuomba 

idhini ya Waziri wa Fedha. Uhamisho wa ndani unaozidi asilimia 

saba (7) ya bajeti ya fungu lakini usiozidi asilimia kumi (10) na 

uhamisho nje ya fungu utafanyika baada ya kupata idhini ya Waziri 

wa Fedha. Uhamisho wa nje wa Mafungu yote hautazidi asilimia 

tisa (9) ya Bajeti ya Serikali. Aina zote za uhamisho zitafanyika kwa 

kuzingatia vigezo na taratibu kama ilivyoainishwa kwenye kifungu 

namba 41 cha Sheria. Taarifa ya uhamisho wa fedha itawasilishwa 

bungeni na Waziri wa Fedha kila robo ya mwaka kama 

inavyofafanuliwa kwenye kifungu namba 41 (7) (b). 

 

6.7 Mapato ya Ziada na Bajeti ya Nyongeza 

Kwa mujibu wa kifungu namba 42, mapato yote yatakayokusanywa 

zaidi ya kiwango kilichojatwa katika makadirio, yataingizwa katika 

Mfuko Mkuu wa Serikali. Aidha, kifungu namba 43 kinaeleza kuwa 

endapo kutakuwa na bajeti ya nyongeza, Serikali itawasilisha 

bungeni kwa ajili ya kuidhinishwa bajeti ya nyongeza na fedha 

zilizotumika ambazo zimezidi kiwango kilichoidhinishwa na Bunge 

au kwa madhumuni ya kugharamia mahitaji ambayo 

hayakupangwa. 
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7. UTEKELEZAJI, UFUATILIAJI, TATHMINI NA UTOAJI WA 

TAARIFA WA BAJETI 

Mgawo wa fedha utazingatia bajeti iliyoidhinishwa, upatikanaji na 

mtiririko wa fedha, utekelezaji, mpango wa manunuzi na mpango 

wa kuajiri. Aidha, Fungu halitaruhusiwa kufanya matumizi ya aina 

yoyote mpaka kuwe na fedha za kulipia matumizi hayo. 

 

Idhini ya kutumia fedha kutoka Mfuko Mkuu wa Serikali na 

utaratibu wa malipo hayo vimeainishwa katika kifungu namba 45 

hadi 49. Kwa mujibu wa Sheria ya Bajeti, fedha zitaanza kulipwa na 

Waziri wa Fedha kutoka kwenye Mfuko Mkuu wa Serikali kwenda 

kwenye mafungu mbalimbali baada ya kupata kibali kutoka kwa 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Serikali. Utoaji wa fedha kutoka 

Mfuko Mkuu wa Serikali kwenda kwenye Mifuko ya Bunge na 

Mahakama utafanyika katika kila kipindi cha robo mwaka, 

kutegemea na upatikanaji wa fedha. Aidha, Serikali na Taasisi za 

Umma zitafanya miadi kwa kuzingatia utaratibu na masharti 

yaliyowekwa kwenye sheria kifungu namba 50 hadi 53. 

 

Taarifa za mapato na matumizi, taarifa za miadi na taarifa za 

utekeleza vitatolewa kwa kufuata utaratibu na kanuni kama 

ilivyoelekezwa kwenye kifungu namba 54 hadi 56.  Sambamba na 

taarifa hizo, Mhasibu Mkuu wa Serikali ndani ya muda uliowekwa 



IJUE SHERIA YA BAJETI NAMBA11 YA MWAKA 2015 

 

 26 

katika kanuni atawasilisha taarifa kwa Katibu Mkuu Hazina juu ya 

mapato na matumizi halisi, baada ya matumizi, ya Serikali na taasisi 

zake kwa kipindi cha mwezi uliopita na kiasi kinachotegemewa kwa 

mwezi unaofuata. 

 

8. USIMAMIZI WA MAPATO 

Mapato ya kodi na yasiyo ya kodi huanzishwa kwa sheria zake 

kutegemea chanzo cha mapato. Hata hivyo, kwa mujibu wa sheria 

ya bajeti kifungu namba 58, usimamizi wa mapato utazingatia 

misingi ifuatayo: 

(i) Mapato yote ya Serikali kuingizwa katika Mfuko Mkuu wa 

Serikali; 

(ii) Yeyote  aliyepewa mamlaka ya kukusanya mapato ya Serikali 

atawajibika ipasavyo katika ukusanyaji wenye ufanisi, 

utunzaji wa hesabu, utoaji wa taarifa na kuzuia ufujaji wa 

mapato; 

(iii) Mapato yote kuingizwa kwenye Sheria ya Kuidhinisha 

Matumizi ya Fedha za Serikali. 

 

Kifungu namba 59 (1) cha Sheria ya Bajeti kinamtaka Waziri wa 

Fedha kuweka utaratibu wa kupokea maoni na mapendekezo ya 

Bunge kuhusu makadirio ya bajeti kwa mwaka ujao wa fedha, 

ambayo yatawasilishwa si zaidi ya tarehe 15 Februari. Aidha, 
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Kifungu namba 59 (2), kinaainisha wajibu na majukumu ya Katibu 

Mkuu wa Hazina kuhusu usimamizi wa mapato kama ifuatavyo: 

(i) Kusimamia na kuweka misingi ya mipango ya utafiti wa 

vyanzo vya mapato na fursa za mapato; 

(ii) Kuanzisha mfumo na kuweka muda maalum wa kupokea 

mapendekezo ya hatua za mapato; 

(iii) Kuandaa hatua za mapato kwa ajili ya Bajeti ya Serikali; 

(iv) Kutafuta raslimali fedha, ikiwa ni pamoja na misaada na 

kuijumuisha kwenye bajeti, kutoa taarifa na uwajibikaji kwa 

mujibu wa sheria hii; 

(v) Kuboresha na kusimamia uwazi, ufanisi na usimamizi wa 

mapato wenye tija. 

 

Aidha, Sheria imeweka utaratibu wa kupokea maoni kutoka kwa 

wadau wengine juu ya vyanzo vya mapato ya kodi na yasiyo ya 

kodi. Utaratibu huo utakuwa ukitangazwa katika vyombo vya 

habari mwanzoni mwa mwezi Disemba kila mwaka. 
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9. USIMAMIZI WA BAJETI ZA TAASISI ZA SERIKALI ZILIZOPO 

NA ZISIZOKUWEPO KWENYE MFUMO WA BAJETI YA 

SERIKALI NA BAJETI ZAMAMLAKA ZA SERIKALI ZA MITAA 

Kifungu namba 60 kimempa mamlaka Waziri wa Fedha kusimamia 

masuala ya kibajeti na kifedha ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa. 

Bajeti ya Serikali za Mitaa inayopendekezwa na ile iliyoidhinishwa 

kwa pamoja zitawasilishwa kwa Waziri mwenye Dhamana ya 

Mamlaka ya Serikali za Mitaa kwa kuzingatia muda uliowekwa. 

Aidha, bila kuathiri Sheria ya Fedha ya Serikali za Mitaa, mikopo 

inayofanywa na Serikali za Mitaa itaidhinishwa na Waziri wa 

Fedha. 

 

Kifungu namba 62 kinaelekeza kuwa, usimamizi wa bajeti na 

masuala ya kifedha ya Taasisi zilizo nje ya mfumo wa Bajeti ya 

Taifa, Mifuko Maalum na Mifuko ya Hifadhi ya Jamii utafanywa na 

Waziri mwenye dhamana ya taasisi hizo. Bajeti inayopendekezwa 

na bajeti iliyoidhinishwa ya taasisi hizi zitawasilishwa kwa Waziri 

husika kwa Waziri kwa kuzingatia muda uliowekwa. Aidha Bajeti 

za Taasisi zilizoridhiwa na Waziri mwenye dhamana zinatakiwa 

kuwasilishwa kwa Katibu Mkuu Hazina kama inavyofafanuliwa 

kwenye kifungu namba 22. Vilevile, endapo taasisi husika pamoja 

na mifuko maalum zina uwezo wa kukopa kisheria, mikopo hiyo 

itahitaji kupata kibali cha Waziri wa Fedha. 
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10. MAMBO YA JUMLA KUHUSU SHERIA YA BAJETI 

Pamoja na Sheria ya Bajeti kujumuisha utaratibu na masharti ya 

mchakato mzima wa bajeti, sheria pia imeainisha mambo ya ujumla 

ya kisheria kama ilivyofafanuliwa katika kifungu namba 63 hadi 69, 

ikiwa ni pamoja na hatua zitakazochukuliwa endapo utaratibu na 

masharti ya sheria vitavunjwa. Mambo ya jumla yaliyoanishwa ni 

pamoja na: 

(i) Waziri wa Fedha kuweza kutunga kanuni zinazohitajika 

kuwezesha utekelezaji wa masharti ya sheria hii; 

(ii) Bunge kuweza kuongeza muda wa kuwasilisha taarifa au 

nyaraka zinazotakiwa kuwasilishwa bungeni kwa mujibu wa 

Sheria hii au muda uliowekwa kikatiba kupitia azimio la Bunge; 

(iii) Endapo Serikali na taasisi za Serikali zitashindwa kutekeleza 

masharti ya Sheria hii, Bunge linaweza kumtaka Waziri 

anayehusika kutoa maelezo na mazingira yaliyosababisha 

kushindwa kutekeleza masharti husika; 

(iv) Endapo itathibitika kwamba afisa wa umma kwa kukusudia au 

kwa uzembe ameisababishia Serikali au taasisi ya umma 

kushindwa kutekeleza masharti ya Sheria hii, afisa huyo 

atakuwa ametenda kosa la kinidhamu na atachukuliwa hatua 

za kinidhamu na atawajibishwa yeye mwenyewe; 
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(v) Waziri wa Fedha atachukua hatua dhidi ya taasisi ya umma 

pale itakaposhindwa kufuata taratibu za kifedha au matumizi 

ya ziada au matumizi ambayo hayajaidhinishwa; 

(vi) Waziri wa Fedha atachukua hatua dhidi ya Mamlaka ya Serikali 

za Mitaa, Taasisi zilizo nje ya mfumo wa bajeti ya Serikali na 

mifuko maalum ya Serikali pale zitakaposhindwa kufuata 

taratibu za kifedha au kusababisha matatizo ya kifedha; 

(vii) Afisa wa umma aliyepo Serikalini, Taasisi ya Serikali zilizo 

ndani na nje ya mfumo wa Bajeti ya Serikali na Mifuko Maalum 

ambaye amefanya au ameacha kufanya jambo kwa nia njema 

wakati wa utekelezaji wa majukumu yake lakini amekiuka 

matakwa ya sheria hii, hatachukuliwa hatua za kinidhamu au 

za makosa ya jinai; 

(viii) Sheria hii kuwa na mamlaka ya juu dhidi ya Sheria nyingine 

zote katika masuala yoyote yanayohusu Bajeti ya Serikali.  

 

11. HITIMISHO 

Sheria ya Bajeti Namba 11 ya Mwaka 2015 imetungwa kwa ajili ya 

kusimamia na kufuatilia mchakato wa Bajeti ya Serikali; Kuweka 

misingi ya sera ya bajeti; Kuweka mipango na miongozo ya bajeti; 

Kuainisha mamlaka na majukumu ya wadau wakuu wa mchakato 

wa Bajeti ya Taifa na Usimamizi wa mapato na matumizi.  
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Ni matarajio ya Serikali kwamba Sheria ya Bajeti ikieleweka vema 

kwa wadau na kutekelezwa ipasavyo itasaidia kutatua changamoto 

zilizokuwa zikijitokeza katika uandaaji na utekelezaji wa bajeti ya 

Serikali kabla ya kuanzishwa kwake. Vilevile, itasababisha kuwa na 

Bajeti ya Serikali ambayo imeandaliwa kwa mapana na uwazi zaidi, 

yenye misingi ya kuaminika na kutekelezwa kwa ufanisi na hivyo 

kuwezesha ustawi wa maendeleo ya nchi. 

 

Aidha, ni matarajio ya Serikali kuwa wasomaji wa chapisho hili 

watapata uelewa juu ya kilichomo kwenye Sheria ya Bajeti Namba 

11 ya Mwaka 2015. Pamoja na maelezo haya kupitia chapisho hili, 

wasomaji wanahimizwa kuisoma sheria yenyewe ya Bajeti pamoja 

na kanuni zake zinazopatikana katika maduka ya serikali, tovuti1 ya 

Wizara ya Fedha na Mipango pamoja na tovuti2 ya Bunge. Aidha, 

Wizara ya fedha na Mipango imeandaa Mwongozo wa kufundishia 

Sheria ya Bajeti Namba 11 ya Mwaka 2015. Mwongozo huo 

utasaidia kuelewa zaidi na kwa undani kuhusu Sheria ya Bajeti na 

Kanuni zake. 

 

                                                 
1
www.mof.go.tz 

2
www.parliament.go.tz 

http://www.mof.go.tz/
http://www.parliament.go.tz/
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12. REJEA, MAPITIO NA MACHAPISHO MBALIMBALI 

1. Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Sheria ya Bajeti Namba 

11, 2015 (Toleo la mwaka 2015) 

2. Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Katiba ya Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania, 1977 (Toleo la mwaka 2005) 

3. Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Sheria ya Fedha za 

Serikali za Mitaa, 1982, Sura ya 290(Toleo la mwaka 2002). 

4. Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Sheria ya Fedha za 

Umma, 2001(Toleo la mwaka 2004). 

5. Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Sheria ya Ununuzi ya 

Umma, 2004 (Toleo la mwaka 2004).  

6. Wizara ya Fedha na Mipango, Andiko la Kuandaa Sheria ya 

Bajeti, 2014 (Toleo la mwaka 2014). 

7. Wizara ya Fedha na Mipango, Bajeti ya Serikali Toleo la 

Wananchi, 2015 (Toleo la mwaka 2015). 

8. Policy Forum Tanzania, Ijue Sheria Mpya ya Madini, 2010 

(Toleo la mwaka 2010). 

9. Chama Cha WanasheriaTanzania Bara, Ijue Sheria ya Ardhi na 

Taratibu Zinazohusika Kupata, Kumiliki na Kuuza Ardhi Vijijini 

na Mjini, 2015 (Toleo la mwaka 2015). 

 
 


