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HOTUBA YA MHESHIMIWA DKT. ANNA E. MGHWIRA,  
MKUU WA MKOA WA KILIMANJARO KATIKA UFUNGUZI 

WA KIKAO MAALUM CHA KAMATI YA USHAURI YA MKOA 
(RCC) TAREHE 05 MACHI, 2021 

 

 Ndugu Wajumbe wa Kamati ya Usalama ya Mkoa; 

 Ndugu Katibu Tawala wa Mkoa; 

 Mheshimiwa Mwenyekiti wa CCM Mkoa wa Kilimanjaro; 

 Waheshimiwa  Wakuu wa Wilaya; 

 Ndugu Waheshimiwa Wabunge; 

 Ndugu Mstahiki Meya; 

 Ndugu Wenyeviti wa Halmashauri; 

 Ndugu Wakuu wa Taasisi mbalimbali; 

 Ndugu Wana-Habari; 

 Mabibi na Mabwana: 
 

 

Ndugu Wajumbe; 
Awali ya yote napenda nitumie fursa hii kumshukuru Mungu 
kutuleta pamoja katika kikao hiki.  Pili, kuwakaribisha wajumbe 
wote katika kikao hiki maalum cha Kamati ya Ushauri ya Mkoa 
(RCC) kwa ajili ya kupitisha makisio ya Mpango na Bajeti ya 
mwaka wa fedha 2021/2022. 
 

Napenda kuwakaribisha wale wote ambao ni mara yao ya kwanza 
kushiriki katika vikao vya RCC hapa Mkoani kwetu. 
 
Pia nichukue nafasi hii kuwashukuru wananchi wa Mkoa wa 
Kilimanjaro kwa ushirikiano mkubwa wanaoutoa katika kutekeleza 
majukumu makubwa tuliyonayo hivi sasa.  Tumepata ushirikiano 
mkubwa katika kuwapokea wanafunzi wa darasa la kwanza na 
vile vile kuhakikisha wanafunzi waliochaguliwa kujiunga na kidato 
cha kwanza wameweza kuanza masomo yao vizuri.   
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Pia nasisitiza matumizi ya takwimu sahihi katika maandalizi ya 

bajeti ili kupunguza changamoto mbalimbali zinazokabili sekta ya 

elimu. 

 

Aidha, kuendelea kupima na kuandaa hatimiliki kwa maeneo ya 

umma ikiwemo shule za msingi, sekondari, zahanati na vituo vya 

afya. 

 
Ndugu Wajumbe; 
Napenda sote tuelewe kuwa mojawapo ya majukumu ya 
Halmashauri zetu ni kutoa huduma kwa wananchi pamoja na 
kusimamia masuala ya maendeleo. Utekelezaji wa majukumu 
hayo unalenga katika kutekeleza vipaumbele vya wananchi 
ambavyo vinahitaji fedha kutoka kwa wadau mbalimbali 
mathalani serikali kuu, wadau wa maendeleo na vyanzo vya 
mapato vya Halmashauri zetu. 
 
Mwaka wa fedha 2020/21, Halmashauri zetu zinategemea 
kutumia jumla ya shilingi 256 bilioni kwa ajili ya mishahara – 
181.88 bilioni, matumizi mengineyo 25.695 bilioni na miradi 
ya maendeleo 48.377 bilioni. 
 
Kati ya fedha hizo, shilingi 7.4 bilioni pekee zinatokana na 
makusanyo ya ndani ya Halmashauri (Own Source) sawa na 
asilimia 19% ya bajeti idhinishwa kwa ajili ya utekelezaji wa 
miradi. Kwa mantiki hiyo, Halmashauri zetu zinachangia kiasi 
kidogo sana na mara nyingi malengo yanayowekwa kila mwaka 
hayafikiwi; hivyo ni wajibu wa kila Halmashauri kuongeza ubunifu 
wa vyanzo na mbinu za ukusanyaji wa mapato ili kufikia malengo 
ya ukusanya na utoaji wa huduma bora kwa jamii. 
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Kwa mfano: hadi mwezi Januari, 2021, Halmashauri zimekusanya 
shilingi 11.22 bilioni sawa na 48% tu ya lengo la ukusanyaji 
kwa mwaka wa fedha 2020/2021. 
 
Aidha, tunashukuru, Serikali imeturejeshea chanzo cha 
makusanyo yatokanayo na nyumba (Property Tax), hivyo kuwa 
na chanzo kingine cha uhakika cha mapato.  Ni imani yangu 
kwamba, tutaongeza juhudi za ukusanyaji kutoka kwenye chanzo 
hicho ikiwa ni pamoja na kuwa na takwimu sahihi za nyumba zote 
zinazotakiwa kulipiwa kodi katika Mkoa wa Kilimanjaro. 
 

Kutokana na takwimu hizo ni wazi kuwa hali ya makusanyo yetu 
ya ndani si nzuri.  Mapato ya Halmashauri zetu yamekuwa 
yakitegemea kwa kiasi kikubwa fedha kutoka Serikali Kuu.  Hii ni 
kiashiria kwamba kwa siku za usoni Halmashauri zitashindwa 
kutoa huduma kwa wananchi kama hatutaongeza ubunifu na 
kushirikiana kuongeza mapato yetu ya ndani. Ni lazima 
Halmashauri zetu zibuni vyanzo vipya vya mapato. Sheria ya 
makusanyo ya kodi ya huduma (Service Levy) isimamiwe 
ipasavyo na Halmashauri zote. Hiki ni chanzo kikubwa cha 
mapato. 
 

Aidha, nawakumbusha kuendelea kutoa/kurejesha asilimia 
itokanayo na makusanyo ya ndani kwa vijiji/mitaa ili jamii 
iendelee kuona umuhimu wa kodi zinazokusanywa. 
 
Kwa kipindi cha mwaka 2020/21 makisio ya 10% kwa ajli ya  
mikopo ya vikundi vya wanawake, vijana na watu wenye ulemevu 
ni Tsh.1.56 bilioni  ambapo kwa kipindi cha Julai hadi Desemba, 
2020 Halmashauri zilitakiwa ziwe zimeshatoa kiasi cha Tsh.  572 
milioni kulingana na makusanyo ya kipindi hicho. Takwimu 
zinaonyesha jumla ya shilingi 298 milioni tu sawa na 52% 
ndizo zilizotolewa kwa kipindi tajwa. Aidha nazitaka Halmashauri 
uongeza kasi ya utoaji wa fedha hizo kwa wakati kwa kuzingatia 
makusanyo ya kipindi husika. 
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Napenda nitoe wito kwa Kamati zote za Fedha na Viongozi wa 
Halmashauri kuhakikisha kuwa na usimamizi mzuri katika 
mgawanyo wa mapato ya ndani kutegemeana na sheria, kanuni 
na taratibu zilizopo.  Nielekeze pia ofisi ya Katibu Tawala Mkoa – 
kujipanga vizuri katika kitengo cha Uratibu – tupate watu wenye 
uwezo na utashi wa kuzisaidia Halmashauri zetu kufikia malengo 
ya kazi zetu.  Vivyo hivyo kitengo cha Serikali za Mitaa.  Hivi ni 
vitengo muhimu vinavyohitaji ziada ya utaalam na utashi halisi 
katika kuinua kazi zetu. 
 
Ndugu Wajumbe; 
Katika utekelezaji wa dhana ya Utawala Bora bado kuna 
mapungufu na tuna kazi kubwa ya kufanya ili kuweza kuhakikisha 
wananchi wanapata huduma bora kwa haraka zaidi na kwa 
wakati. Viongozi na wataalamu wote tushirikiane katika 
kuhakikisha kero na malalamiko ya wananchi yanashughulikiwa 
ipasavyo. Nimefurahi kuona kuwa, kila Ofisi ya Serikali 
imefungua Dawati la Kusikiliza Kero/Malalamiko ya 
Wananchi. Haya ni maelekezo ya Serikali, hatuna budi 
kuyasimamia kwa nguvu zetu zote.  Nimtake Kamanda wa Jeshi 
la Polisi Mkoa kuhakikisha tuna watu waadilifu, weledi na 
waelewa sana katika kitengo hicho. 
 
Kwa kipindi hiki ushahidi unaonyesha kuwa, bado tunahitaji 
kuboresha namna ya kuwasikiliza na kutatua kero za  wananchi.  
Bado tunaendelea kushuhudia wananchi wakiwasilisha kero na 
malalamiko yao katika Ofisi zetu Mkoani na hata ngazi za juu.  
Natoa wito kwa viongozi na wataalam wote tushirikiane katika 
kutatua kero na malalamiko ya wananchi kwa uharaka zaidi katika 
maeneo yetu.  Taifa lina maeneo ya utawala toka ngazi ya msingi 
kabisa ya Kitongoji, Kijiji na Mtaa. 
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Ndugu Wajumbe; 
Katika msimu wa kilimo 2019/2020; chakula kilichozalishwa ni 
tani 1,644,008 za mazao ya chakula na biashara katika hekta 
339,435 zilizolimwa kati ya malengo ya kuzalisha tani 
1,702,160 katika hekta 353,546. Chakula halisi kilichozalishwa 
ni tani tani 619,426 za wanga na tani 76,165 za protini, wakati 
mahitaji yetu ya chakula kimkoa ni tani 453,670 za wanga na 
tani 45,367 za protini za mikunde.  Mahitaji haya ni kwa 
makadirio ya watu 1,906,978  kwa mujibu wa sensa ya maoteo. 
Kwa takwimu hizi inaonesha kwamba kwa mwaka huu kuna ziada 
ya tani 165,756 za wanga na tani 30,798 za protini au utomwili.  
Kwa sasa hatuna upungufu wa chakula kwa maana ya upatikanaji 
wa vyakula masokoni unaridhisha na bei ni ya wastani; hata hivyo 
napenda kutoa wito kwa viongozi wote kuelimisha wananchi 
kuhifadhi na kusimamia vizuri matumizi ya chakula kilichopo.  
 
Aidha, msimu wa kilimo cha masika 2020/2021 ambacho ndicho 
kilimo kikubwa unakaribia na maandalizi ya yameanza.  Natoa rai 
kwa viongozi na watalaamu kusimamia na kuelekeza wananchi 
kufanya maandalizi ya mashamba kwa wakati na kuzingatia 
ushauri wa kitaalamu.  Pia viongozi katika ngazi zote tushirikiane 
kusimamia kikamilifu matumizi sahihi ya pembejeo za ruzuku 
inayotolewa na Serikali ili ilete tija. 
 

Ndugu Wajumbe; 
Tunazo changamoto nyingi zinazokabili Halmashauri zetu.  Hapa 
nataja baadhi ya changamoto hizo ili tuweze kukumbushana, 
kuzijadili na kuona namna ya kuzitatua kwa kutumia 
mapendekezo ya bajeti ambayo tutaipitisha hivi punde katika 
kikao hiki. 
 

 Uchache wa vyanzo vya makusanyo (mapato katika 
mamlaka ya Serikali za Mitaa). Natoa wito kuendelea 
kufanyia kazi vianzio vipya vya mapato katika sekta ya 
uvuvi na ufugaji. 
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 Fedha toka Serikali Kuu kuchelewa kupatikana na hivyo 
utekelezaji wa miradi/shughuli kutofanyika kwa wakati 
kama ilivyokusudiwa. 

 
Kutokana na changamoto hizo, napenda nitoe maelekezo 
yafuatayo:- 
 

 Halmashauri ziongeze ubunifu katika kutafuta vyanzo vipya 
vya mapato ambavyo ni vya uhakika na vya kudumu, 
pamoja na kuhuisha tozo za kodi kwa vyanzo vilivyopo ili 
vilingane na bei ya soko; 
 

 Baadhi ya vyanzo katika Halmashauri zetu ni pamoja na 
ujenzi wa mialo Bwawa la Nyumba ya Mungu – wilayani 
Mwanga, ufufuaji wa kiuchumi Bwawa/Ziwa Jipe; Uanzishaji 
na usimamiaji wa ranchi za vijiji katika Halmashauri zote; na 
kuimarisha biashara ya mazao ya mifugo. 
 

 Kipekee kuna suala la Ushirika na Usimamizi wa vyama hivi 
kwa namna inayoweza kuinua mapato ya Halmashauri. 
   

 Halmashauri zote zihakikishe zinaendelea kutenga asilimia 
10 kwa ajili ya mfuko wa akina mama, vijana na watu 
wenye ulemavu kadri ya makusanyo ya ndani.  Ukikusanya 
shilingi 100 tenga shilingi 10 kwa ajili hiyo; 

 

 Halmashauri zote zitenge asilimia 60/asimilia 40 kwa mapato 
ya ndani kwa ajili ya utekelezaji wa miradi ya maendeleo.  
Haya ni maagizo ya Bunge na kwenye mwongozo wa bajeti 
2021/2022 jambo hili limesisitizwa tena; 
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 Watoa maamuzi katika mamlaka zetu wahakikishe 
wanajifunza kwa makini na kuelewa sheria, taratibu na 
kanuni na sera mbalimbali ili ziweze kuwasaidia kufanya 
maamuzi ambayo hayawezi kuleta athari ya kuwepo 
matumizi mabaya ya madaraka; 

 

 Kuhakikisha Taasisi sote za umma zikiwemo halmashauri  
zinatumia mfumo ya kielektroniki katika ukusanyaji wa kodi, 
ada, ushuru na tozo ili kudhibiti mianya ya upotevu wa 
mapato; 
 

 Kulipa madeni yaliyopo katika Halmashauri na kuzuia 
ongezeko la madeni. 

 

 
Mwisho, baada ya kusema hayo, natangaza rasmi kuwa, kikao 
kimefunguliwa.  Nawakaribisha na kuwatakia mjadala mwema 
kwa maendeleao ya Mkoa wetu. 
 

 

Asanteni sana kwa kunisikiliza! 
 

 


